Hỏi đáp luật Doanh nghiệp

  • Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa ưu đãi có được cấp trước thời điểm hàng hóa lên tàu?

    • 31/10/2015
    • Luật sư Nguyễn Mỵ
    • Khi thực hiện thủ tục thông quan hàng hóa đối với hàng nhập khẩu, chúng tôi có xuất trình giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa mẫu E được cấp trước khi hàng lên tàu xuất sang nước nhập khẩu. Tuy nhiên, cơ quan Hải quan không chấp nhận việc giấy chứng nhận xuất xứ có trước khi hàng lên tàu. Như vậy, việc giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa được cấp trên có hợp lệ không. Tôi xin chân thành cảm ơn.


    Trả lời tư vấn. Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Đây là hàng nhập khẩu, do vậy trình tự thủ tục cấp CO forrm E do cơ quan có thẩm quyền bên nước nhập khẩu cấp. Trong quá trình thực hiện thông quan hàng hóa nhập khẩu, cơ quan hải quan của Việt Nam có nghi ngờ về xuất xứ hàng hóa thì áp dụng Điều 15 Nghị định 19/2006/NĐ-CP để giải quyết như sau:
     
    1. Sau khi nhận được bộ hồ sơ đăng ký Tờ khai Hải quan của người nhập khẩu, cơ quan Hải quan tiến hành xem xét việc xác định xuất xứ của hàng hoá nhập khẩu.
     
    2. Đối với hàng hoá đã nhập khẩu phù hợp với hàng hoá được nêu trong xác nhận trước về xuất xứ, cơ quan Hải quan không xác định lại xuất xứ. Trường hợp phát hiện hàng hoá đã nhập khẩu không phù hợp với hàng hoá được nêu trong xác nhận trước về xuất xứ, cơ quan Hải quan căn cứ theo các quy định tại Nghị định này để xác định lại xuất xứ của hàng hoá nhập khẩu.
     
    3. Trong trường hợp có nghi ngờ tính xác thực của chứng từ hoặc mức độ chính xác của thông tin liên quan đến xuất xứ của hàng hoá, cơ quan Hải quan có thể gửi yêu cầu kiểm tra cùng với Giấy chứng nhận xuất xứ có liên quan tới tổ chức cấp Giấy chứng nhận xuất xứ. Yêu cầu kiểm tra phải nêu rõ lý do và các thông tin nghi ngờ về tính xác thực của Giấy chứng nhận xuất xứ và xuất xứ của hàng hoá đang xem xét.
     
    4. Trong khi chờ kết quả kiểm tra, hàng hóa không được hưởng ưu đãi thuế quan nhưng vẫn được phép thông quan theo các thủ tục hải quan thông thường.
     
    5. Việc kiểm tra được quy định tại khoản 3 Điều này phải được hoàn thành trong thời gian sớm nhất nhưng không quá 150 ngày, kể từ thời điểm người nhập khẩu nộp bộ hồ sơ đầy đủ và hợp lệ.

    Mặt khác, theo quy định tại Thông tư 06/2011/TT- BCT thì hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa ưu đãi phải có vận tải đơn hoặc bản sao chứng từ vận tải tương đương, như vậy việc hàng hóa chưa lên tàu tại nước xuất khẩu, đồng nghĩa với việc trong hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận không có vận tải đơn. Căn cứ theo quy định này, cơ quan hải quan của Việt Nam hoàn toàn có căn cứ nghi ngờ về giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa mà công ty bạn cung cấp. 

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa ưu đãi có được cấp trước thời điểm hàng hóa lên tàu?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng.
    Cv. Nguyễn My - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật