1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Đất đai
  • Xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp được không?

    • 29/05/2017
    • Bùi Thanh Hương
    • Luật sư tư vấn về trường hợp Xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp được không? Nội dung trả lời tư vấn như sau:

    Nội dung tư vấn: Kính gửi luật sư Luật Minh GiaGia đình tôi có mua một miếng đất ngang 7m dài 20m thuộc đất ở nông thôn thuộc đất hẻm.Đất hiện thuộc đất canh tác của thôn nhưng xã không biết lý do gì đã thu hồi đất và bán cho công ty và công ty đứng ra bán đấu thầu lại cho chúng tôi với giá 100 triệu đồng trên một lô,gia đình tôi đã mua trong lô đất đó khoảng 3 năm nay.Khi gia đình tôi bắt đầu  xây nhà có mời cán bộ địa chính về đo đạc,sau khi đo đạc cắm mốc xong cán bộ địa chính bảo với gia đình tôi khi nào xuống móng sẽ đo lại .Cuối năm 2016 gia đình tôi có khởi công làm nhà và mời cán bộ địa chính xuống đo đạc cắm mốch cho gia đình tôi và đã thống nhất cắm cọc cho gia đình tôi nhưng không hiểu lý do gì trong thời gian gia đình tôi xây nhà từ tháng 10/2016 âm lịch tới bây giờ 20/02/2016 âm lịch cán bộ xã mời gia đình tôi lên nói chuyện và bảo gia đình tôi lấn chiếm diện tích 70cm chiều dài và phạt 5 triệu đồng và đồng thời cho cán bộ địa chính xuống đo lại,ngay lập tức chiều ngày 20/02/2017 âm lịch cán bộ địa chính xã xuống đo đạc thì bảo gia đình tôi vi phạm 30cm chiều dài và nói gia đình tôi ngày mai mang tiền lên xã đóng phạt.Tôi được biết sau lô đất nhà tôi còn khỏang 3m hoặc 4m chiều sâu nữa là tới kênh mương thoát nước, tất cả diện tích đất chỉ là đất canh tác hoặc bỏ rậm.Vui lòng cho tôi hỏi phạt như vậy có đúng luật không. Đất này là đất nông nghiệp không phải đất thổ cư thuộc phường,thị xã,thị trấn hay thành phố.Cám ỏn rất nhiều!

    Nội dung tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia! Trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

      Thứ nhất, Thông tin bạn cung cấp chưa được đầy đủ, Cho  nên chúng tôi sẽ chia ra hai trường hợp như sau:

    + Nếu mảnh đất đó đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì gia đình bạn sẽ căn cứ vào diện tích ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để có thể biết được việc Ủy ban nhân dân xã phạt hành chính đối với gia đình bạn với lý do lấn chiếm đất có hợp pháp hay không? Nếu gia đình bạn xây dựng ngoài phạm vi diện tích đất được ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì việc Ủy ban nhân dân xã phạt vi phạm hành chính đối với gia đình bạn là có căn cứ pháp luật vì Điều 12 Luật đất đai quy định các hành vi bị nghiêm cấm, vì thế gia đình bạn không được xây dựng ra ngoài phạm vi được phép sử dụng như sau:

    Điều 12. Hành vi bị nghiêm cấm.

    1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

    2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

    3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.

    4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.

    5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này…

    + Nếu gia đình bạn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì vấn đề lỗi thuộc về cơ quan địa chính đã đo đạc, cắm mốc cho gia đình bạn. Việc ủy ban nhân dân xã phạt vi phạm hành chính đối với gia đình bạn là không phù hợp với quy định của pháp luật vì gia đình bạn chỉ xây dựng trong phạm vi mà cơ quan địa chính đã cắm mốc chứ không có hành vi lấn chiếm đất để xây dựng.

    Thứ hai, Theo như thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn đang xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp. Điều này là trái quy định của pháp luật vì nếu gia đình bạn xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp  là sử dụng đất trái mục đích. Nếu gia đình bạn vẫn muốn tiếp tục xây dựng nhà trên đất thì phải thực hiện thủ tục để chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư, sau đó bạn xin giấy phép xây dựng rồi mới được tiếp tục xây dựng nhà ở trên mảnh đất đó. Thủ tục như sau:

    Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp được quy định tại Điều 69, nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định hướng dẫn thi hành luật đất đai như sau: “
     

    - Nộp hồ sơ xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường;

    - Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

    - Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.”

     Thứ ba,  Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 1 năm kể từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm đối với trường hợp hành vi vi phạm đang xảy ra  hoặc nếu đã  chấm dứt hành vi vi phạm thì thời hiệu được tính từ thời điểm hành vi vi phạm đã chấm dứt.

    "...1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

    a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

    Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

    Vi phạm hành chính là hành vi trốn thuế, gian lận thuế, nộp chậm tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về thuế;..."

    Vậy nên, bạn cần lưu ý về thời hiệu xử phạt hành chính để xem xét căn cứ ra quyết định xử phạt hành chính có phù hợp hay không?

    Trân trọng! 

    CV. Mai Nam- Công ty Luật Minh Gia!

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169