Đào Quang Phong

Tư vấn về việc ủy quyền trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Gia đình tôi muốn bán đất, theo thủ tục quy định thì trong hợp đồng mua bán đất cần có chữ ký của tất cả các thành viên trong gia đình. Hiện tại tôi đang đi làm xa, không có điều kiện về nhà để ký. Tôi có thể làm giấy ủy quyền về việc ký tên trong hợp đồng được không? Biểu mẫu và thủ tục công chứng như thế nào ạ?


Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:

Điều 64: Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất

1. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình phải được người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự ký tên.


2. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của nhóm người sử dụng đất, nhóm chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải được tất cả các thành viên trong nhóm ký tên hoặc có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự, trừ trường hợp các chủ sở hữu căn hộ cùng sử dụng chung thửa đất trong nhà chung cư.”

Như vậy, bạn có thể thực hiện việc ủy quyền theo quy định của pháp luật dân sự về việc ký tên.

Về vấn đề công chứng hợp đồng ủy quyền, Điều 18 Nghị định 04/2013/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Công chứng quy định:

Điều 18: Công chứng hợp đồng ủy quyền

1. Việc ủy quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được ủy quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng ủy quyền. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền liên quan đến bất động sản, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.

2. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi cư trú của họ công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền.”

Mẫu hợp đồng ủy quyền bạn có thể tham khảo trong bài viết:

 https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dan-su/mau-hop-dong-uy-quyen.aspx

Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền bạn có thể tham khảo tại bài viết:

https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dan-su/thu-tuc-cong-chung-hop-dong-uy-quyen.aspx

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về việc ủy quyền trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV: Thu Hà – Công ty Luật Minh Gia
 

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí