Tuấn Luật sư

Tư vấn về việc đòi lại một phần mảnh đất đã thỏa thuận bán

Hỏi: Nhà hàng xóm của tôi có 1 mảnh đất rộng 14m và dài 46m trong diện tích đó thì có 400m2 là đất thổ cư và 244m2 là đất cây trồng lâu năm. Và hàng xóm bán đất cho nhà tôi là 11m x 46m. Khi làm sổ bìa đỏ cho nhà tôi thì bố tôi (đã chết) đã làm xong bìa và trong bìa đỏ nhà tôi có 400m2 đất thổ cư. Hàng xóm của tôi nói nhà tôi đã làm sai luật và bắt nhà tôi trả lại 1 phần đất thổ cư. Vậy liệu nhà tôi có sai không. Và nếu phải trả lại đất thổ cư cho hàng xóm của tôi thì phải trả như thế nào?
 
Tư vấn về việc đòi lại một phần mảnh đất đã thỏa thuận bán
Tư vấn về việc đòi lại một phần mảnh đất đã thỏa thuận bán




Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì tổng diện tích đất nhà bạn đã mua là 506m2 đất. Tổng diện tích này được ghi rõ ràng và cụ thể trong hợp đồng mua bán đất. Khi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã công nhận cho gia đình bạn 400m2 đất là đất thổ cư, 100m2 đất còn lại được không được công nhận là đất thổ cư nhưng vẫn có trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Bạn không cung cấp rõ thông tin về việc mua bán nên chúng tôi sẽ chia trường hợp như sau:

Trường hợp thứ nhất:

Gia đình bạn mua 400m2 đất thổ cư và 106m2 đất trông cây lâu năm. Trong trường hợp này, việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp sổ đỏ cho 400m2 đất thổ cư cho gia đình bạn là hoàn toàn có căn cứ và đúng quy định của pháp luật. Dựa vào hợp đồng mua bán đã được xác lập giữa hai bên mà cơ quan nhà nước có thẩm quyền có căn cứ để xác lập việc cấp này. Căn cứ:

Điều 99 - Luật đất đai 2013. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;
 
Trường hợp thứ hai:

Gia đình bạn mua 244m2 đất trồng cây lâu năm và 262m2 đất thổ cư. Theo đó, bố bạn đã xin chuyển đổi 138m2 đất trồng cây lâu năm sang đất ở. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã công nhận cho việc chuyển đổi này và đã cấp sổ đỏ hợp pháp cho gia đình bạn. Căn cứ:

Điều 99 - Luật đất đai 2013. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;
 
Nói chung, việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nói trên cho gia đình bạn là hoàn toàn hợp pháp. Vì dù ở trong trường hợp nào đi chăng nữa thì tại hợp đồng mua bán đất vẫn thể hiện rõ việc mua 506m2 đất của gia đình bạn. Nhà hàng xóm không có quyền đòi lại 1 phần đất thổ cư từ gia đình bạn bởi lại đã thỏa thuận trong hợp đồng mua bán.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về việc đòi lại một phần mảnh đất đã thỏa thuận bán. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
Luật gia Đào Quang Vinh -  Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay