1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Đất đai
  • Tư vấn về trường hợp trao đổi đất với cán bộ xóm

    • 14/07/2015
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Dạ xin chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp gia đình tôi về vấn đề đất đai ạ vào năm 2007 xóm nơi gia đình tôi cư trú có yêu cầu gia đình tôi trao đổi mảnh đất với diện tích 200m2 để xây dựng nhà văn hóa xóm, gia đình tôi đã đồng ý nhưng chỉ thỏa thuận trên miệng không có bất cứ giấy tờ gì.


    Đến năm 2009 xóm mới giao cho gia đình tôi mảnh đất trao đổi, mảnh đất này nằm trong diện tích đất của hai xóm là xóm GĐ và xóm Đ (xóm gia đình tôi cư trú) khi nhận mảnh đất đó gia đình tôi có hỏi đại diện xóm là ông trưởng xóm HVX "mảnh đất này có dính líu với xóm nào và hộ gia đình nào không?" ông trưởng xóm có trả lời là không. 

    Nhưng đến năm 2013 xóm GĐ chia lại đất thì các hộ trong xóm GĐ đã ra vào rào lại mảnh đất mà gia đình tôi và xóm đã trao đổi vì mảnh đất này nằm trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của các hộ đó, hiện tại gia đình tôi không có quyền gì trong mảnh đất này.

    Vào các năm 2013, 2014 trong các cuộc họp ở xóm gia đình tôi đã yêu cầu xóm giải quyết nhưng đều không nhận được câu trả lời thích đáng.

    Đến sáng ngày 06/07/2015 gia đình tôi đã ra vào rào lại mảnh đất của gia đình đã trao đổi với xóm trước đây, hiện tại mảnh đất này vẫn nằm trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình.

    Hiện gia đình tôi được ủy ban nhân dân xã mời ra giải quyết.

    Vậy mong luật sư tư vấn giúp gia đình tôi:

    - Theo luật đất đai gia đình tôi có quyền sử dụng mảnh đất cũ mà gia đình đã trao đổi với xóm không?

    - Theo luật đất đai thì hai bên A và bên B nếu muốn trao đổi đất thì như thế nào?

    Mong luật sư có thể tư vấn sớm giúp gia đình ạ, cảm ơn luật sư rất nhiều ạ.


     

    Tư vấn về trường hợp trao đổi đất với cán bộ xóm
     


     
    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 59 Luật Đất đai 2013 quy định - Thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức;

    b) Giao đất đối với cơ sở tôn giáo;

    c) Giao đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại khoản 3 Điều 55 của Luật này;

    d) Cho thuê đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 56 của Luật này;

    đ) Cho thuê đất đối với tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao.

    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân. Trường hợp cho hộ gia đình, cá nhân thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trước khi quyết định;

    b) Giao đất đối với cộng đồng dân cư.

    3. Ủy ban nhân dân cấp xã cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.

    4. Cơ quan có thẩm quyền quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không được ủy quyền.

     
    Như vậy, cán bộ xóm không có thẩm quyền quyết định việc giao đất đối với gia đình bạn. Gia đình bạn không có quyền sở hữu đối với mảnh đất được trao đồi (mảnh đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên người khác).
     
    Gia đình bạn vẫn là chủ sở hữu đối với mảnh đất mà mình có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vì việc trao đổi với xóm chỉ là thoả thuận miệng mà không có bất cứ chứng từ nào chứng minh giao dịch trên.
     
    Việc “trao đổi đất” không được quy định trong bất cứ văn bản nào.

    Trong trường hợp nhà nứơc thu hồi đất để sử dụng vào mục đích khác thì phải có quyết định thu hồi, bồi thường đất đai,…

    Trường hợp các tổ chức, cá nhân thực hiện giao dịch về đất đai phải thể hiện qua các hình thức như: mua bán, tặng cho, thừa kế,… và phải thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Theo quy định của pháp luật hiện nay, việc trao đổi bất động sản một cách trực tiếp như trường hợp trên thì không có giá trị pháp lý.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp trao đổi đất với cán bộ xóm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Luật gia: Trần Thương - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169