Tuấn Luật sư

Tư vấn về trường hợp miễn thuế sử dụng đất trong hạn mức đất ở

- Gia đình tôi có mảnh đất 350m2 được chính quyền địa phương cấp cho từ tháng 5 năm 1993, giấy tờ gốc vẫn còn, tôi chưa làm sổ đỏ, nay tôi cho con trai tôi sinh 1985 đứng tên làm sổ đỏ. Vậy thuế sử dụng đất được tính như thế nào? - Nếu với 350m2 đất trên mà 200m2 không phải nộp thuế thì còn 150m2 sẽ được tính thuế như thế nào ? kính mong công ty sớm tư vẫn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn


Trả lời tư vấn. Công ty Luật Minh Gia tư vấn trường hợp này như sau:
 
Trường hợp người sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất được lập trước ngày 15/10/1993, theo quy định tại Điều 100 Luật đất đai năm 2013, người sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà không thu tiền sử dụng đất. trong trường hợp này người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất nhưng vẫn phải nộp thuế sử dụng đất hàng năm theo quy định.

Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp:
 
Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được tính bằng thuế suất nhân với giá tính thuế.

Theo quy định tại Điều 7 Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp năm 2010, thuế suất đối với đất ở được quy định như sau:

- Đối với diện tích đất trong hạn mức, thuế suất là 0,03%.

- Diện tích đất vượt hạn mức không quá 3 lần hạn mức, thuế suất là: 0,07%.

- Diện tích đất vượt trên 3 lần hạn mức, thuế suất là 0,15%.

Đối với 350 m2 mà gia đình bác đang sử dụng, phần trong hạn mức là 200m2 đất được tính thuế suất 0,03%, phần 150 m2 đất vượt hạn mức sẽ được tính thuế là 0,07%.

Giá tính thuế là giá của 1m2 đất do UBND tỉnh ban hành nhân với diện tích đất tính thuế.

Quy định về miễn thuế sử dụng đất:

Về trường hợp miễn, giảm thuế đất ở, theo quy định tại Điều 9 Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp năm 2010, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở tại địa bàn kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, hoặc thuộc trường hợp hộ nghèo do Chính Phủ quy định sẽ được miễn thuế sử dụng đất trong hạn mức đất ở.
 
Như vậy, trường hợp của gia đình bác được miễn thuế sử dụng đất trong hạn mức đất ở là 200 m2, đối với 150m2 đất còn lại sẽ nộp tiền thuế sử dụng đất phi nông nghiệp với thuế suất là 0,03%.

Như vậy, số tiền thuế sử dụng đất phải nộp là: 0,03% x giá của 1m2 đất x 150m2 đất.

Giá của 1m2 đất là giá sử dụng đất do UBND tỉnh ban hành hàng năm.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp miễn thuế sử dụng đất trong hạn mức đất ở. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.
Cv. Nguyễn Mỵ - Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900.6169