1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Đất đai
  • Tư vấn về chuyển mục đích sử dụng đất

    • 14/07/2015
    • Nông Hồng Nhung
    • Yêu cầu tư vấn: Em có mua một lô đất ở phường AC, thành phố huế. diện tích đất là 392m vuông. trong đó có 200m vuông là đất ở lâu dài còn lại 192m vuông là đất nông nghiệp, thời hạn sử dụng đến năm 2057. Nay em muốn chuyển đổi 192m vuông đất nông nghiệp thành đất ở thì có được không và phải làm những thủ tục gì? mong luật sư tư vấn, em xin cảm ơn.


     

    Tư vâns về chuyển mục đích sử dụng đất
    Tư vấn về chuyển mục đích sử dụng đất


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến với Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
     Theo quy định tại Điều 57 Luật đất đai năm 2013 thì:
     
    “1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
    g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.”

    Đất phi nông nghiệp là những loại đất quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật đất đai năm 2013, trong đó, tại Điểm a có quy định về đất phi nông nghiệp là bao gồm "đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị

     
    Như vậy,  bạn có quyền chuyển mục đích sử dụng 192m2 đất nông nghiệp sang đất ở tại đô thị hoặc đất ở tại nông thôn.

    Chúng tôi đã tư vấn về thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất và mẫu đơn xin chuyển quyền sử dụng đất bạn có thể tham khảo bài viết tư vấn dưới đây:
     
    Thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất bạn có thể tham khảo
     
    Mẫu đơn xin chuyển quyền sử dụng đất bạn có thể tham khảo
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Luật gia: Hoài Anh – Công ty Luật Minh Gia
     

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169