Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Tư vấn sang tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

    • 14/08/2015
    • Đồng Xuân Thuận
    • Luật sư cho tôi hỏi: tôi định mua ngôi nhà đã xây 3 tầng nhưng trong sổ đỏ chỉ có chứng nhận quyền sử dụng đất mà không có chứng nhận tài sản gắn liền với đất, vậy khi làm thủ tục sang tên có phải chứng nhận tài sản (nhà) gắn liền với đất không, nếu có thì thủ tục thế nào và phải đóng những khoản phí gì?

     

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Luật sư cho tôi hỏi: tôi định mua ngôi nhà đã xây 3 tầng nhưng trong sổ đỏ chỉ có chứng nhận quyền sử dụng đất mà không có chứng nhận tài sản gắn liền với đất, vậy khi làm thủ tục sang tên có phải chứng nhận tài sản (nhà) gắn liền với đất không, nếu có thì thủ tục thế nào và phải đóng những khoản phí gì? 

     

    Tư vấn sang tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
    Nhà ở trên đất


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới Luật Minh Gia, vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

    Bạn thực hiện thủ tục sang tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như như sau:

    Hồ sơ (01 bộ) bao gồm:

    - Đơn đề nghị đăng ký biến động;
    - Giấy chứng nhận quyền quyền sử dụng đất;
    - Bản sao CMND, Sổ hộ khẩu thường trú của người mua;
    - Trích lục thửa đất;
    - Hợp đồng chuyển quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất có công chứng hoặc chứng thực;
    - Chứng từ nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

    Thủ tục sang tên:

    - Bên nhận chuyển nhượng (bạn) nộp 1 bộ hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường.

    - Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thì thực hiện các công việc sau đây: gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định; xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

    - Văn phòng đăng ký đất đai thông báo thu nghĩa vụ tài chính.

    - Cấp Giấy chứng nhận sau khi bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng hoàn thành nghĩa vụ tài chính.

    Các nghĩa vụ tài chính:

    - Thuế thu nhập cá nhân đối với bên chuyển nhượng (Điều 14 Luật thuế thu nhập cá nhân)

    - Lệ phí trước bạ đối với bên nhận chuyển nhượng: 0,5% x giá đất do UBND cấp tỉnh quy định

    - Lệ phí: lệ phí địa chính, phí thẩm định.

    Trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn được cấp có mục ghi thông tin về thửa đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trong đó, có các thông tin về thửa đất, nhà ở, công trình xây dựng khác, rừng sản xuất là rừng trồng, cây lâu năm và ghi chú; ngày tháng năm ký Giấy chứng nhận và cơ quan ký cấp Giấy chứng nhận; số vào sổ cấp Giấy chứng nhận. Hơn nữa, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất có giá trị chứng minh quyền sở hữu đối với đất và tài sản trên đất, do vậy, khi hoàn thành thủ tục sang tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bạn được pháp luật công nhận quyền sở hữu đối với mảnh đất và ngôi nhà bạn mua.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn sang tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV. Danh Thị Huệ- Công ty Luật Minh Gia
     

    Hotline: 1900.6169