1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Đất đai
  • Tư vấn hành vi lấn chiếm đất đai

    • 21/09/2015
    • Phương Thúy
    • Tôi đã gửi Đơn kiến nghị ra UBND phường để kiến nghị về việc hàng xóm xây dựng mái đua/ô văng nhô ra chiếm khoảng không của ngõ đi chung.Xin hỏi: Thời hạn giải quyết đơn kiến nghị của công dân được quy định như thế nào? Trình tự giải quyết đơn kiến nghị?


    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, công ty chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Khoản 2 Điều 265 và khoản 1 Điều 267 Bộ luật dân sự 2005 quy định:

    “Người có quyền sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác”.

    “Khi xây dựng công trình, chủ sở hữu công trình phải tuân theo pháp luật về xây dựng, bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách mà pháp luật về xây dựng quy định và không được xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu bất động sản liền kề và xung quanh.”
     
    Theo quy định của Luật đất đai 2013 về những hành vi bị cấm thực hiện. Cụ thể:
     
    Điều 12. Những hành vi bị nghiêm cấm
     
    1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.
     
    2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.
     
    3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.
     
    4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.
     
    5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.
     
    6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
     
    7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.
     
    8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.
     
    9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.
     
    10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.
     
    Như vậy, việc hàng xóm đã xây dựng mái đua nhô ra ngoài khoảng không gian của ngõ đi chúng là đã vi phạm quy định của pháp luật.
     
    Các hộ trong khu dân cư có quyền khiếu nại tới UBND xã, phường, thị trấn. Sau khi nhận đơn khiếu nại của các hộ dân cư, Chủ tịch UBND thành lập tổ kiểm tra để kiểm tra việc xây dựng nhà; lập biên bản vi phạm. Trường hợp không thuộc thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch UBND cấp xã thì chuyển vụ việc đến Chủ tịch UBND cấp huyện giải quyết. Ngoài ra, gia đình xây dựng lấn chiếm đất đai này sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn hành vi lấn chiếm đất đai. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    Chuyên viên Hoàng Phương Thảo - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169