1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Đất đai
  • Trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất

    • 29/05/2015
    • Vy Huyền
    • Bố me tôi có mua 1 mảnh đất 600 m2 năm 1992. Nay chia cho 2 anh em chúng tôi, vây chúng tôi chuyển thành đất ở có phải nộp tiền sử dụng đất không? Xin luật sư trả lời cho tôi được biết.


    Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 57 Luật đất đai năm 2013 quy định về chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

    g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.
     
    Theo thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi xin chia làm hai trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất của bạn là:

    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp (là ở);

    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

    Và trong cả hai trường hợp này bạn đều phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai.

    Về thủ tục đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất, bạn có thể tham khảo bài viết sau: thủ tục đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng.
    Luật gia: Trần Hoàng Việt – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169