Tuấn Luật sư

Tranh chấp đất đai khi thời hiệu khởi kiện đã hết

Tranh chấp đất đai là vấn đề muôn thủa và xảy ra thường xuyên trong cuộc sống, nếu không may bạn có phát sinh mâu thuẫn, tranh chấp về nhà đất hãy tìm hiểu thật kỹ quy định pháp luật hoặc hỏi luật sư tư vấn để có giải pháp đúng đắn, phù hợp quy định pháp luật.

Nếu không có thời gian tìm hiểu và muốn đảm bảo tối đa quyền lợi của mình, bạn hãy liên hệ với chúng tôi bằng cách Gửi yêu cầu đến chúng tôi hoặc Hotline: 1900.6169 Luật Minh Gia sẵn sàng trợ giúp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số tình huống tư vấn sau đây để tìm hiểu, đối chiếu trường hợp của mình.

1. Hết thời hiệu khởi kiện về tranh chấp đất đai thì giải quyết thế nào?

Hỏi: Sau khi tòa án thụ lý vụ án về tranh chấp đất đai , phát hiện cấp có thẩm quyền cấp nhầm hoặc cấp chồng chéo quyền sử dụng đất với phần đất đang tranh chấp. Theo tố tụng dân sự hiện hành thì tòa án không có quyền hủy quyết định cấp đất nhầm hoặc chồng chéo đó. Tòa án có thể hướng dẫn đương sự khởi kiện bằng một vụ án hành chính. Tuy nhiên, thời hiệu khởi kiện vụ án hành chính đã hết, trường hợp này giải quyết như thế nào? Tôi xin cảm ơn.

tranh-chap-dat-dai-khi-thoi-hieu-khoi-kien-da-het-jpg-12012013093909-U1.jpg
 

Luật sư tư vấn giải quyết Tranh chấp đất đai, Gọi: 1900.6169

 

Trả lời: Theo quy định tại Điều 203 Luật Đất đai năm 2013 thì nếu tranh chấp về đất đai có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã nơi có đất tranh chấp mà không thành thì:

“Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết…”

Do đó, thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai trong trường hợp này là Tòa án quận/huyện nơi có đất. Do vậy, dù cấp giấy nhầm hay chồng chéo thì vẫn là trường hợp thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo tố tụng dân sự. Tòa án có quyền quyết định ai là người có quyền sử dụng đất đó. Tòa án không có quyền hủy và cũng không cần thiết phải hủy quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Khi bản án, quyết định xác định ai là người được quyền sử dụng đất đó thì người đó có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 99 Luật đất đai năm 2013 thì:

“d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành…”

Theo đó thì người sử dụng đất có thể nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tới chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai tại quận/huyện nơi có đất cùng với bản án giải quyết tranh chấp đất đai của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

2. Có được hỗ trợ khi lấy lại nhà đã thuê từ công ty?

Hỏi: Xin chào luật sư. Tôi xin được tư vấn luật, tôi thuê nhà của công ty đã được 15 năm và nhập khẩu khoảng 9 năm nay công ty đã cổ phần và công ty cổ phần có thông báo sắp tới sẽ lấy lại nhà xây chung cư mới nếu không chuyển đi sẽ bị cúp điện nước. Chỗ tôi ở có những hộ đã ở hơn 20 năm, 3 năm gần đây công ty không thu tiền nhà vậy nếu công ty đòi lại nhà chúng tôi có được hỗ trợ gì không, điện nước chúng tôi đứng tên họ có quyền cúp không. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời: Chào bạn, đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi đã tư vấn trường hợp tương tự sau đây:

>> Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở?

Trong trường hợp này anh/chị và phía bên công ty đang tồn tại hợp đồng thuê nhà ở, cho nên không có quy định bắt buộc phải bồi thường hay hỗ trợ mà việc hỗ trợ sẽ phụ thuộc vào thỏa thuận giữa các bên. Vậy, việc có hỗ trợ hay không phụ thuộc vào thỏa thuận với phía công ty; còn việc công ty khi chấm dứt hợp đồng thuê mà gia đình không chuyển đi thì họ có thể áp dụng các biện pháp để yêu cầu gia đình di dời khi chấm dứt hợp đồng.

Hotline: 1900.6169