Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    • 15/07/2015
    • Nguyễn Ngọc Ánh
    • Kính thưa Luật Sư. Vợ chồng Em có định bán lô đất là đất đô thị giá 180 triệu. vậy thưa Luật Sư Em phải chịu thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu ạ, cách tính thuế và quy định như thế nào ạ? kính mong Luật Sư giải đáp thắc mắc cho vợ chồng Em. chân thành cảm ơn Luật Sư.

     
    Trả lời:

    Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới công ty Luật Minh Gia! Sau đây, chúng tôi xin tư vấn yêu cầu của chị như sau:

    Thu nhập tính thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định tại điều 14 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 và hướng dẫn cụ thể tại điều 18  65/2013/NĐ-CP như sau:

    “Điều 18. Thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    1. Thu nhập tính thuế được xác định bằng giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất trừ (-) giá vốn và các chi phí hợp lý liên quan.

    2. Giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất được xác định như sau:

    a) Giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng;

    b) Trường hợp không xác định được giá thực tế hoặc giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng thì giá chuyển nhượng được xác định căn cứ theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

    3. Giá vốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong một số trường hợp cụ thể được xác định như sau:

    a) Đối với đất có nguồn gốc Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất thì căn cứ vào chứng từ thu tiền sử dụng đất;

    b) Đối với đất nhận chuyển nhượng quyền sử dụng từ các tổ chức, cá nhân thì căn cứ vào giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất (khi mua);

    c) Đối với trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất là giá trúng đấu giá;

    d) Đối với đất có nguồn gốc không thuộc các trường hợp nêu tại Điểm a, Điểm b và Điểm c Khoản này thì căn cứ vào hồ sơ thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để xác định giá vốn.

    4. Chi phí hợp lý liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất là các khoản chi phí thực tế phát sinh và có chứng từ, hóa đơn hợp pháp, bao gồm:

    a) Các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến cấp quyền sử dụng đất;

    b) Chi phí cải tạo đất, san lấp mặt bằng (nếu có);

    c) Các chi phí khác liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất
    ”.

    Như vậy, giá chuyển nhượng tạm thời ở đây là 180 triệu. Sau khi tính thu nhập tính thuế, số tiền thuế thu nhập cá nhân phải nộp là 25% nhân với thu nhập tính thế.

    Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 12 Điều 2 Nghị định 12/2015 về sửa đổi, bổ sung Điều 22 Nghị định 65/2013 như sau:

    " Điều 22. Thuế suất 

    Thuế suất đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2% trên giá chuyển nhượng"
    .

    Như vậy, kể từ ngày 01/01/2015, thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ còn tính bằng cách thức 

    2% X với giá chuyển nhượng (VNĐ)

    Như vậy, nếu giá chuyển nhượng trên hợp đồng là 180 triệu VNĐ thì thuế thu nhập cá nhân phải nộp là: 2% X 180 triệu VNĐ = 3 triệu 6 trăm ngàn (VNĐ).

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Luật gia Nguyễn. N. Ánh – công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169