Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Thủ tục tách thửa cho đất nhận thừa kế chưa được cấp sổ đỏ

    • 28/03/2016
    • Đỗ Hân
    • Ông bà tôi đã chết và có để lại 1 mảnh đất chưa được cấp sổ đỏ mà không có di chúc. Ông bà sinh được 3 người con nay 3 người con này đã họp bàn là chia mảnh đất làm 3 và đã có biên bản họp gia đình.


    Hiện nay 3 người con này ra UBND xã làm thủ tục cấp sổ đỏ thì địa chính xã nói rằng: Trên bản đồ địa chính mảnh đất này chỉ thể hiện 1 mảnh đất mang tên ông bà tôi, giờ muốn chia làm 3 phải Cấp sổ đỏ cho 1 người rùi mới tách ra làm ba được tại vì chưa có sổ đỏ thì chưa tách được. Xin hỏi các luật sư UBND xã nói vậy có đúng không, và trường hợp nhà tôi phải làm thế nào?

    Trả Lời:
     
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Minh Gia, để giải đáp thắc mắc của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Trước hết, việc UBND xã yêu cầu cấp sổ đỏ cho 01 người rồi mới tách ra làm 03 được là không cần thiết. Bởi vì, theo khoản 4 Điều 57 Luật công chứng 2014 thì: “Văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã được công chứng là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản cho người được hưởng di sản”. Vậy nên, không nhất thiết phải cấp sổ đỏ cho một người rồi mới tách đất được.
     
    Thủ tục để được tách đất chúng tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất, gia đình bạn phải làm thủ tục thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo Điều 57 Luật công chứng 2014:

    “1. Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản.

    Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần di sản mà mình được hưởng cho người thừa kế khác.

    2. Trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.

    Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợp thừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.

    3. Công chứng viên phải kiểm tra để xác định người để lại di sản đúng là người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản và những người yêu cầu công chứng đúng là người được hưởng di sản; nếu thấy chưa rõ hoặc có căn cứ cho rằng việc để lại di sản và hưởng di sản là không đúng pháp luật thì từ chối yêu cầu công chứng hoặc theo đề nghị của người yêu cầu công chứng, công chứng viên tiến hành xác minh hoặc yêu cầu giám định.

    Tổ chức hành nghề công chứng có trách nhiệm niêm yết việc thụ lý công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản trước khi thực hiện việc công chứng.

    4. Văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã được công chứng là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản cho người được hưởng di sản”.

    Như vậy, gia đình bạn phải mang giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất này là của ông bà bạn và giấy tờ chứng minh quan hệ với ông bà bạn để được công chứng phân chia di sản.
     
    Thứ hai, gia đình bạn thực hiện trình tự, thủ tục tách thửa theo quy định tại Điều 75 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

    “1. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa.

    2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:

    a) Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;

    b) Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất đối với thửa đất mới tách, hợp thửa;

    c) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

    3. Trường hợp tách thửa do chuyển quyền sử dụng một phần thửa đất hoặc do giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo, đấu giá đất hoặc do chia tách hộ gia đình, nhóm người sử dụng đất; do xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn, kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất để thi hành án (sau đây gọi là chuyển quyền) thì Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện các công việc sau:

    a) Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;

    b) Thực hiện thủ tục đăng ký biến động theo quy định tại Nghị định này đối với phần diện tích chuyển quyền; đồng thời xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp hoặc trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với phần diện tích còn lại của thửa đất không chuyển quyền; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

    4. Trường hợp tách thửa do Nhà nước thu hồi một phần thửa đất thì cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm chỉ đạo Văn phòng đăng ký đất đai căn cứ quyết định thu hồi của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện các công việc sau:

    a) Đo đạc chỉnh lý bản đồ địa chính, hồ sơ địa chính và cơ sở dữ liệu đất đai;

    b) Xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp và trao cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã”.
     
    Như vậy, gia đình bạn cần làm hồ sơ gửi văn phòng đăng ký đất đai bao gồm:

    • Văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã được công chứng.

    • Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu số 11/DK

    Sau thời hạn không quá 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ thì việc tách thửa của bạn sẽ được giải quyết.

    Chú ý: Việc tách thửa đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu được tách thửa. Tùy từng địa phương khác nhau mà diện tích tối thiểu được tách thửa cũng là khác nhau.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thủ tục tách thửa cho đất nhận thừa kế chưa được cấp sổ đỏ. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV. Ngô Văn Minh – Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169