LS Nguyễn Phương Lan

Thủ tục,điều kiện xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi có giấy viết tay

Luật sư tư vấn về thủ tục, điều kiện xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi có giấy viết tay mua bán đất đai từ trước năm 2008. Nội dung tư vấn như sau:

Nội dung tư vấn: Xin chào Luật Minh GiaTôi có câu hỏi xin được tư vấnTôi có mua một mảnh đất khoảng 5000m2 bằng  giấy tay không có chứng thực của xã. Vì là chủ sở hữu thứ 4 nên không biết cũng như không liên hệ được với người chủ đầu tiên để hỏi về giấy tờ chứng thực cấp xã hay hợp đòng chuyển nhượng của người chủ đầu tiên. Đất hiện không có tranh chấp va cuối đất là một đường hành lang điện 500kv( chấp nhận mất). Đất đang đươc canh tác caf phê, xung quanh cũng là đất chưa được cấp GCNQSDĐ và không thuộc đất quy hoạch dự án nào cả. Vậy nay tôi muốn yên tâm canh tác lâu dài và la chủ sở hữu pháp lý cho mảnh đất trên thì có thể xin cấp GCNQSDĐ được không? Và nếu được thì cần phải làm những thủ tục gì cũng như nơi để làm là ở đâuRất mong sớm nhận được sự tư vấn của Luật Minh Gia. Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn cho công ty Luật Minh Gia chúng tôi, công ty xin được tư vấn về trường hợp này như sau:

Căn cứ theo quy định tại Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành luật đất đai như sau:

1. Các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:

a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008;

b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này;

c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014.

Đối chiếu theo quy định trên thì đối với những trường hợp chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng đã đủ điều kiện được công nhận quyền sử dụng đất và chỉ có giấy tờ viết tay về việc mua bán chuyển nhượng trước năm 2008 thì sẽ được xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên của bạn . Cùng với đó, bạn có thể nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất tại Sở tài nguyên môi trường ( nếu địa phương chưa thành lập Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thì sẽ nộp tại Phòng tài nguyên môi trường ở UBND quận), hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ Các giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất: trích lục địa chính, giấy tờ mua bán chuyển nhượng đất,....

Bên cạnh đó, bạn cần xem xét lại giấy viết tay của bạn đã được hình thành từ thời điểm nào, nếu như trước năm 2008 thì bạn có thể áp dụng quy định tại điểm a Khoản 1 nêu trên còn nếu như giấy viết tay được hình thành từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì gia đình phải cung cấp thêm các giấy tờ chứng minh được quy định tại Điều 100 Luật đất đai 2013 đó chính là:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến Tổng đài luật sư tư vấn luật trực tuyến - 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời

Trân trọng

Chuyên viên Phương Lan - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí