Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Thủ tục cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    • 07/09/2016
    • Lò Thị Loan
    • Nội dung yêu cầu tư vấn: Tôi có được mẹ tôi cho một mảnh đất kế bên nhà, trong khi làm giấy tờ thì đất nhà tôi lại bị đo lệch xuống,tạo ra 1 khoảng đất không có chủ. Nhưng trong hồ sơ tổng diện tích đất của mẹ tôi trước khi cho thì phần đất thừa đó sẽ là của tôi, phần đất này không có tranh chấp. Vậy tôi có thể thêm vào phần đất thừa này vào sổ đỏ lại được không ? Và tôi phải làm như thế nào ? Quy định pháp luật và thủ tục ra sao?

     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia của chúng tôi, trường hợp của bạn được tư vấn như sau:

     

    Theo quy định tại khoản 5 điều 98 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:

    “5. Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

    Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này”.

     

    Căn cứ vào quy định trên của pháp luật thì diện tích đất trên thực tế của gia đình bạn chênh lệch so với diện tích ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được cấp. Phần diện tích này có sự chênh lệch nhưng không làm thay đổi ranh giới của thửa đất, và diện tích đất chênh lệch khi đo đạc trên thực tế với diện tích đất được ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không có tranh chấp. Theo đó, Điều 95. Đăng ký đất đai, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất - Luật đất đai 2013 quy định như sau: 

     

    ".....4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

    a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

    b) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên;

    c) Có thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất;

    d) Có thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký;

    ...."

    Như vậy, trường hợp có sự thay đổi về kích thước thửa đất trên thực tế so với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do có sự sai sót khi đo đạc thửa đất thì bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký biến động đất đai. Thủ tục cụ thể bạn tham khảo tại bài viết sau: Thủ tục đăng ký biến động đất đai

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thủ tục cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!

    CV. Nguyễn Thúy -  Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169