Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Quyền của người sử dụng khi đất nằm trong diện quy hoạch

    • 13/01/2017
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Quyền của người sử dụng khi đất nằm trong diện quy hoạch; Tư vấn về quy hoạch sử dụng đất đã hết thời hạn; Sang tên sổ đỏ khi đất nằm trong quy hoạch; Quy định về giá trị bồi thường; Hỏi về điều kiện hỗ trợ tái định cư khi bị thu hồi đất ở.

     

    Quyền của người sử dụng khi đất nằm trong diện quy hoạch

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính thưa các anh, chị của Công ty Luật Minh Gia!Tôi có một thắc mắc xin được các anh, chị tư vấn hộ như sau:Tôi có một mảnh đất mua năm 2006, rộng 4503 mét vuông, là đất trồng cây. Trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có ghi: Thời hạn sử dụng đất: Tháng 0/0/2019 (không ghi ngày, tháng) ( thời hạn này là 50 năm của chủ cũ). Đến nay UBND tỉnh có Quyết định 4273/QĐ-UBND ngày 31/12/2015 đưa vào đất quy hoạch khu Du lịch sinh thái, bàn giao cho Công ty Cổ phần Đầu tư và Kinh doanh A.Vậy xin hỏi: mình có quyền gia hạn quyền sử dụng đất và sang nhượng đất được không? Rất mong được các anh chị giải đáp hộ. Tôi xin cảm ơn nhiều!

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
     

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
     

    1 |==========================

     

    Tư vấn về quy hoạch sử dụng đất đã hết thời hạn

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Cháu chào luật sư ! Luật sư cho cháu hỏi đất nhà ở của bố mẹ cháu ở trước năm 80 ( thuộc vùng nui ở HB) và có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không có tranh chấp gì. Vào khoảng năm 2000 bên hạt giao thông có dự án thông báo dẹp 15m mặt đường, nhưng mãi đến bây giờ chưa mở đường hay làm gì và đất nhà cháu vẫn phải đóng thuế đến bây giờ. Vậy cháu muốn hỏi bây giờ cháu xây nhà hay làm kinh tế lên đất đấy có bị phạt không ?? Cháu mong luật sư giúp đỡ cho cháu biết với ạh ! Cháu cảm ơn luật sư 

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
    Theo quy định tại Luật đất đai 2013 thì:

    Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất
     
    ....2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

    3. Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

    Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này.....

    Như vậy, nếu như đã có quy hoạch từ năm 2000 mà đã có công bố phải thu hồi để thực hiện dự án mà tới thời điểm hiện tại vẫn chưa có quyết định thu hồi thì gia đình vẫn có quyền xây dựng và sản xuất kinh doanh trên phần đất này.


    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

     

    2 |==========================

    Sang tên sổ đỏ khi đất nằm trong quy hoạch

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này như sau : Cha tôi có mảnh đất nông nghiệp thuộc diện quy hoạch treo ở Quận 12 (2.000 m2)- dự án công viên cây xanh (quy hoạch từ 1997-> nay chưa triển khai) Nay cha tôi dự định cho tôi (con ruột) 500m2 để chuyển mục đích sữ dụng để xin xây nhà cấp 4. Vậy cho hỏi với trường hợp này cha tôi có được tách thửa cho tôi hay không? Xin cảm ơn!

    Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

    Hỏi tư vấn về chuyển nhượng nhà đất trong diện quy hoạch

    Đất nằm trong khu quy hoạch có được cấp giấy chứng nhận không?


    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
     

    3 |==========================

     

    Quy định về giá trị bồi thường

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Nhà em có 1hecta đất trồng cây công nghiệp cụ thể là cây cafe ,  có bìa hồng ,  có giá trị sử dung tới năm 2070 ,  với giá trị thưc tế giao bán là 110triệu cho 1 sào ,mỗi héc ta trung bình mỗi năm có thể thu 200triệu tiền canh tác sản phẩm .  gần đây tỉnh có quyết định thu hồi 3sào2 đất đó để làm đường tránh thành phố .  vậy cho em hỏi gia đình em sẽ được đền bù ít nhất là bao nhiêu theo luật nhà nước ạ

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
    Giá trị bồi thường nằm trong bảng giá do UBND tỉnh quy định và gia đình bạn có thể khiếu nại nếu không đồng ý với giá bồi thường. Chính phủ không có quy định giá bồi thường chung trên cả nước.
     
    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
     

    4 |==========================

     

    Hỏi về điều kiện hỗ trợ tái định cư khi bị thu hồi đất ở.

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Cha tôi có một mảnh đất có diện tích là 1450m2 ở trước năm 1980 năm 2002 cắt cho tôi làm nhà là 406m2 có sổ đỏ và trong sổ đỏ ghi rỏ 200m2 đất ở và 206m2 đất vườn đến năm 2015 dự án mở đường nhà nước thu hồi 192m2 đất ở và 70m2 đất vườn như vậy tôi có được diện dở tỏa trắng không và có được bố trí tái định cư không tôi rất mong luật sư tư vấn cho tôi 

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
    Như vậy, việc thu hồi đất ở mà dẫn đến người sử dụng đất phải di chuyển chỗ ở, tức là phần diện tích đất ở còn lại không đủ diện tích tối thiểu thì được hỗ trợ tái định cư. Trường hợp này phần diện tích đất ở còn lại chỉ có 8m2, do vậy sẽ được hỗ trợ tái định cư.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quyền của người sử dụng khi đất nằm trong diện quy hoạch. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169