Nguyễn Đức Minh Hiếu

Người nước ngoài thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam có được đứng tên sổ đỏ hay không?

Hỏi: Tôi có một người bạn nước ngoài muốn mua đất ở Việt Nam. Anh đã có một công ty chung 50% vốn với người khác tại Việt Nam và anh đang trong quá trình xin giấy phép kinh doanh một công ty chính anh là chủ sở hữu.Và anh muốn hỏi liệu công ty mà anh sắp thành lập này có đứng tên sổ đỏ được hay không? Quy định về doanh nghiệp có vốn nước ngoài mua nhà đất tại Việt Nam thế nào?

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời tư vấn như sau:

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Luật Đất đai 2014: Người sử dụng đất được nhà nước giao đất, cho thuê đất công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư".

Căn cứ theo Điều 184 Luật đất đai quy định:

“5. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được Nhà nước giao đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất thì có quyền và nghĩa vụ quy định tại khoản 4 Điều 174 của Luật này."

Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài vẫn có thể được nhà nước cho thuê đất để đầu tư, kinh doanh với thời hạn nhất định. Tuy nhiên, người nước ngoài sẽ không được đứng tên quyền sử dụng đất tại Việt Nam. 

Pháp luật đất đai hiện hành chưa cho phép cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người nước ngoài. Người nước ngoài chỉ có thể mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật nhà ở năm 2014.

Như vậy, người bạn của bạn chỉ có thể thuê đất để thành lập doanh nghiệp, để đầu tư kinh doanh chứ không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Người nước ngoài thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam có được đứng tên sổ đỏ hay không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV. Nguyễn Thị Thanh Hương - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn