Tuấn Luật sư

Hỏi tư vấn về hưởng tiền thai sản trong thời gian tập sự?

Hỏi: Tôi đang làm việc cho 1 cơ quan nhà nước. Thời gian tập sự của tôi là từ ngày 15/12/2013 đến hết ngày 15/12/2014 (Trong thời gian này tôi được hưởng 85% mức lương hệ số 2.34) đến tháng 10/2014 thì tôi nghỉ sinh con. Tôi muốn hỏi số tiền thai sản của tôi được tính như thế nào?Tôi nhận được 16.024.000 tiền thai sản đã đúng chưa?

 

 

Hỏi tư vấn về hưởng tiền thai sản trong thời gian tập sự?

Hỏi tư vấn về hưởng tiền thai sản trong thời gian tập sự? 




Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội đủ trong vòng 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh trước khi nghỉ thai sản thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Căn cứ:

Điều 28 – Luật bảo hiểm xã hội 2006. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  
 
Khi tính mức tiền để hưởng chế độ thai sản sẽ căn cứ vào mức tiền lương, tiền công được dùng để đóng BHXH cho người lao động để làm căn cứ tính. Cụ thể như sau:

Điều 34 - Luật bảo hiểm xã hội 2006. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Điều 35 – Luật bảo hiểm xã hội 2006. Mức hưởng chế độ thai sản

Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Theo quy định của Bộ luật lao động thì thời gian người lao động được nghỉ sinh con là 6 tháng. Căn cứ:

Điều 157 – Bộ luật lao động 2012. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
 
Mức lương cơ sở được dùng làm căn cứ để đóng BHXH cho cán bộ công nhân viên chức trong cơ quan nhà nước lại NĐ 66/2013/NĐ-CP là 1.150.000 đồng

Trong trường hợp của bạn, mức đóng BHXH mà cơ quan nhà nước đóng cho bạn sẽ là: 2.34 x 1.150.000 = 2.619.000 đồng

Mức hưởng chế độ thai sản của bạn: 2.619.000 x 6 tháng = 16.146.000 đồng.

Ngoài ra bạn còn nhận được trợ cấp 1 lần theo quy định của pháp luật bằng 2 tháng lương tối thiểu chung: 1.150.000 x 2 = 2.300.000 đồng.

Số tiền chị sẽ được hưởng là 18.446.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi tư vấn về hưởng tiền thai sản trong thời gian tập sự? . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
Luật gia Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169