LS Phùng Gái

Đối tượng được hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?

Xin chào Luật sư! Địa phương tôi đang có dự án xây dựng khu đô thị, nên thu hồi đất nông nghiệp của nhân dân. Trường hợp gia đình tôi như sau: Hai anh em tôi được bố mẹ tách sổ đỏ chia đất nằm trong diện quy hoạch(mỗi người một sổ riêng), tôi đã lập gia đình riêng nhưng vẫn sinh hoạt trong gia đình bố mẹ đẻ và chưa tách khẩu.

 

 Theo Luật đất đai thì khi thu hồi đất có khoản hỗ trợ như hỗ trợ về đời sống, vậy tôi muốn hỏi phần hỗ trợ đời sống đó với gia đinh tôi được tính như thế nào? (trong sổ hộ khẩu do bố đẻ tôi làm chủ hộ có 6 khẩu trong diện được hỗ trợ đời sống, anh tôi được tính hỗ trợ đời sống cho 6 khẩu và tôi cũng được tính hỗ trợ đời sống cho 6 khẩu hay chỉ một người được tính hỗ trợ đời sống cho 6 khẩu thôi?) rất mong sớm nhận được lời tư vấn của quý Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn !

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo quy định của Nghị định 47/2014/NĐ-CP về bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất. Cụ thể:

 

Điều 19. Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất khi Nhà nước thu hồi đất

 

Việc hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất khi Nhà nước thu hồi đất quy định tại điểm a, khoản 2 Điều 83 Luật đất đai được thực hiện theo quy định sau đây:

 

1. Đối tượng được hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất gồm các trường hợp sau:

 

a) Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất nông nghiệp khi thực hiện Nghị định số 64/CP ngày 27 tháng 9 năm 1993 của Chính phủ ban hành Bản quy định về việc giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng ổn định lâu dài vào mục đích sản xuất nông nghiệp; Nghị định số 85/1999/NĐ-CP ngày 28 tháng 8 năm 1999 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Bản quy định về việc giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng ổn định lâu dài vào mục đích sản xuất nông nghiệp và bổ sung việc giao đất làm muối cho hộ gia đình và cá nhân sử dụng ổn định lâu dài; giao đất lâm nghiệp khi thực hiện Nghị định số 02/CP ngày 15 tháng 01 năm 1994 của Chính phủ ban hành Bản quy định về việc giao đất lâm nghiệp cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng ổn định, lâu dài vào mục đích lâm nghiệp; Nghị định số 163/1999/NĐ-CP ngày 16 tháng 11 năm 1999 của Chính phủ về việc giao đất, cho thuê đất lâm nghiệp cho tổ chức, hộ gia đình và cá nhân sử dụng ổn định, lâu dài vào mục đích lâm nghiệp; Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai;

 

b) Nhân khẩu nông nghiệp trong hộ gia đình quy định tại Điểm a Khoản này nhưng phát sinh sau thời điểm giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình đó;

 

c) Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng đủ điều kiện được giao đất nông nghiệp theo quy định tại Điểm a Khoản này nhưng chưa được giao đất nông nghiệp và đang sử dụng đất nông nghiệp do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho, khai hoang theo quy định của pháp luật, được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất thu hồi xác nhận là đang trực tiếp sản xuất trên đất nông nghiệp đó;

 

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì trong sổ hộ khẩu của gia đình bạn gồm 6 nhân khẩu( bố, mẹ, bạn và các thành viên khác). Nên khi nhà nước thu hồi để thực hiện dự án xây dựng khu đô thị toàn bộ 6 nhân khẩu trong hộ khẩu gia đình bạn sẽ được hỗ trợ ổn định đời sống.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đối tượng được hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!

CV P.Gái-công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí