Luật sư Trần Khánh Thương

Định đoạt tài sản chung là quyền sử dụng đất của hộ gia đình

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Gia đình tôi có 1 phần đất được cấp theo hộ vào năm 2002, diện tích sử dụng 1962 met Mục đích sử dụng đất: M Phần đất này do ông tôi để lại cho ba tôi nhưng trên qsd đất ghi là hộ. Nay ba tôi muốn tách thửa đất này ra 500 mét cho tôi đứng tên riêng. Cho tôi hỏi tách 500m có được không? Trong quá trình tách có cần sự đồng ý của những người trong hộ không?

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
 

Theo thông tin bạn cung cấp thì đất được cấp cho hộ gia đình, do đó thuộc quyền sở hữu chung của tất cả các thành viên trong hộ gia đình. Việc xác định những người có quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình căn cứ vào sổ hộ khẩu tại thời điểm được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Việc định đoạt tài sản chung của hộ gia đình căn cứ vào Điều 212 Bộ luật dân sự 2015:

"Điều 212: Sở hữu chung của các thành viên gia đình

1. Tài sản của các thành viên gia đình cùng sống chung gồm tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên và những tài sản khác được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác.

Trường hợp không có thỏa thuận thì áp dụng quy định về sở hữu chung theo phần được quy định tại Bộ luật này và luật khác có liên quan, trừ trường hợp quy định tại Điều 213 của Bộ luật này".

 
Như vậy, khi bố bạn muốn tách thửa 500m2 cho bạn thì cần sự thỏa thuận và đồng ý của của tất cả những người có tên trên sổ hộ khẩu.
 
Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )
 

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay