1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Đất đai
  • Đất nghĩa địa có thể chuyển mục đích sử dụng đất không?

    • 08/09/2020
    • Luật sư Lê Văn Chức
    • Luật sư tư vấn về việc đất làm nghĩa trang, nghĩa địa có được chuyển mục đích dụng đất. Người sử dụng đất được thực hiện những quyền gì đối với đất làm nghĩa trang, nghĩa địa theo quy định của pháp luật. Nếu bạn gặp vấn đề này cần tư vấn, hỗ trợ giải đáp những thắc thắc, đưa ra hướng giải quyết đảm bảo tốt nhất quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn, bạn hãy liên hệ đến công ty Luật Minh Gia chúng tôi.

    1. Tư vấn về đất nghĩa trang, nghĩa địa.

    Chuyển mục đích sử dụng đất là sự thay đổi về mục đích sử dụng đất so với loại đất ban đầu bằng quyết định hành chính trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép hoặc việc đăng ký biến động đất đai trong trường hợp không phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Vậy các trường hợp được chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật là như thế nào? Đặc biệt là việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất đối với đất nghĩa trang, nghĩa địa thì có được không? Nếu bạn gặp vấn đề này nhưng không có thời gian tìm hiểu quy định của pháp luật, bạn hãy liên hệ đến công ty Luật Minh Gia bằng cách gửi câu hỏi tư vấn hoặc Gọi  1900.6169, luật sư sẽ tư vấn cho bạn những nội dung sau:

    + Chuyển đổi mục đích sử dụng đất ;

    + Trình tự, thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất ;

    + Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất ;

    2. Đất nghĩa địa có thể chuyển mục đích sử dụng đất không?

    Câu hỏi: Loại đất nghĩa địa khi chuyển sang đất ở có phải đóng tiền không ? Loại đất nghĩa địa có được chuyển nhượng không?

    Đất nghĩa địa có thể chuyển mục đích sử dụng đất không?
    Tiền sử dụng đất

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất, đất nghĩa địa được giao cho cá nhân không thu tiền sử dụng đất

    Theo quy định tại khoản 2 điều 54 Luật đất đai 2013:

    “Điều 54. Giao đất không thu tiền sử dụng đất

    Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    2. Người sử dụng đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên, đất xây dựng trụ sở cơ quan, đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất sử dụng vào mục đích công cộng không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa không thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 55 của Luật này”.

    Đối với trường hợp này đất nghĩa địa không được phép chuyển nhượng và cũng không được phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    Thứ hai, đất nghĩa địa được giao có thu tiền cho tổ chức kinh tế

    Theo quy định tại khoản 4 Điều 55 Luật đất đai 2013:

    “Điều 55. Giao đất có thu tiền sử dụng đất

    Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    4. Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng”.

    Trường hợp này đất nghĩa trang, nghĩa địa có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng.

    Khi chuyển mục đích sử dụng đất sẽ tính 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở quy định tại điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP:

    "Điều 5. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Đối với tổ chức kinh tế:

    a) Chuyển từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp được giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở; chuyển từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp được giao không thu tiền sử dụng đất sang đất nghĩa trang, nghĩa địa thì thu 100% tiền sử dụng đất theo giá của loại đất sau khi chuyển mục đích”.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đất nghĩa địa có thể chuyển mục đích sử dụng đất không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!     

    Công ty Luật Minh Gia 

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169