LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Đất đang tranh chấp có được cấp phép xây dựng?

Gia đình tôi có mảnh đất đang sử dụng và có nhu cầu xây dựng, khi đi xin giấy cấp phép xây dựng có xây ra tranh chấp với gia đình trong dòng họ. UBND xã không cấp vì có đơn khiếu nại gia đình, với lý do ông bà nội tôi mất đã lâu không để lại giấy tờ cho bố mẹ tôi. Bố tôi cũng đã mất nên tôi cũng không được giao lại gì cả ngoài giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho gia đình tôi từ năm 2004 đến nay. Gia đình tôi mong luật sư tư vấn, xin chân thành cảm ơn.


Gia đình tôi có mảnh đất đang sử dụng và có nhu cầu xây dựng, khi đi xin giấy cấp phép xây dựng có xây ra tranh chấp với gia đình trong dòng họ. UBND xã không cấp vì có đơn khiếu nại gia đình, với lý do ông bà nội tôi mất đã lâu không để lại giấy tờ cho bố mẹ tôi. Bố tôi cũng đã mất nên tôi cũng không được giao lại gì cả ngoài giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho gia đình tôi từ năm 2004 đến nay. Gia đình tôi mong luật sư tư vấn, xin chân thành cảm ơn.


Đất đang tranh chấp có được cấp phép xây dựng?
Đất đang tranh chấp có được cấp phép xây dựng?


Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 

Theo quy định của Luật xây dựng thì trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng. Hồ sơ xin cấp phép xây dựng theo Điều 63 Luật xây dựng thì tùy theo tính chất, quy mô công trình bao gồm những tài liệu sau đây:
 

- Đơn xin cấp giấy phép xây dựng;
 

- Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình;
 

- Giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.
 

Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp thì hiện nay mảnh đất của gia đình bạn đang có tranh chấp về quyền sử dụng đất, nên về nguyên tắc, đất đang có tranh chấp về quyền sử dụng đất, chưa được giải quyết dứt điểm bằng một bản án, quyết định của cơ quan có thẩm quyền thì chưa có căn cứ để xác định chủ sử dụng đất là ai. Mặc dù gia đình bạn có giấy tờ về quyền sử dụng đất (được cấp năm 2004) tuy nhiên, quyền sử dụng đất này đang có đơn khiếu nại tranh chấp, chưa xác định được chủ sử dụng đất là ai, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó được cấp đúng hay không. Vì vậy, cơ quan có thẩm quyền sẽ chưa thể cấp giấy phép xây dựng cho gia đình bạn.
 

Để có thể được cấp giấy phép xây dựng thì gia đình bạn phải giải quyết dứt điểm tranh chấp này với dòng họ. Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai (đã có sổ đỏ) thuộc về tòa án quận/huyện nơi có đất sau khi các bên đã thông qua hòa giải ở UBND xã, phường. Gia đình bạn chỉ có thể được cấp giấy phép xây dựng sau khi giải quyết xong tranh chấp này.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đất đang tranh chấp có được cấp phép xây dựng?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!

P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Tham khảo dịch vụ pháp lý liên quan
>>  Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật Đất đai
>>  Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai
>>  Tư vấn đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất
>>  Tư vấn pháp Luật Đất đai miễn phí qua Email
>>  Dịch vụ Luật sư đại diện giải quyết tranh chấp đất đai
>>  Tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án tranh chấp Đất đai, Nhà ở

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn