Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Đăng ký cấp Giấy chứng nhận lần đầu

    • 13/01/2017
    • Ls Trần Khánh Thương
    • Luật sư tư vấn miễn phí các trường hợp xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu và các vấn đề pháp lý liên quan đến cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     

    Đăng ký cấp Giấy chứng nhận lần đầu

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Năm 1992, tôi có mua 1.000m2 đất diện tích 33m x 33m tại huyện Bình Chánh thửa 543 tờ bản đồ số 01. Giấy viết tay. Tôi có mời bà Ph thi A và ba Ng thi B từ Huế vào ở cùng. Tôi thường đi vắng ít khi về nhà. Bà Ng thi B thay tôi đăng ký theo chỉ thị TL 02/CT-UB với tên bà Ph thi A. (Đến nay vẫn chưa cấp QSDĐ.) Nay tôi muốn làm thủ tục để hợp thức hoá QSDĐ cho tôi có được không ? Cần phải cung cấp những giấy tờ gì để hợp thức hoá.

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
    Bạn cần chuẩn bị hồ sơ theo hướng dẫn trong bài viết trên và nộp đến Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền
     

    1 |==========================

    Thủ tục cấp GCNQSDĐ lần đầu

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Luật sư cho em tư vấn?Gia đình tôi ở từ năm 1989 đến nay mà ở xã chưa có cấp Quyền Sử đụng đất?Trong khi đó bản đồ ở xã thì chưa có số đo.vậy thì tôi cần phải làm thủ tục gì? theo luật quy định điều mấy cấp Quyền Sử đụng đất? nếu cấp mới thì thời gian là bao lâu?cám ơn luật sư có câu trả lời giúp em?

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
     
    Về việc mảnh đất chưa có sơ đồ thửa đất thì bạn có thể đề nghị Các bộ địa chính đo đạc để làm sơ đồ thửa đất cho mảnh đất gia đình bạn sử dụng.

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
     

    2 |==========================

    Tư vấn về thu tiền sử dụng đất lần đầu

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Em tôi có nhận chuyển nhượng diện tích 100m2 từ năm 1992 mảnh đất không có nhà ở ( Đất chưa có GCN QSDĐ) Đến năm 2012 mới làm nhà để ở( Có bị cho là vi phạm Luật đất đai không?) Năm 2013 hai bên mua bán mới viết tay giấy chứng nhận là đã mua diện tích đất trên Năm 2016 em tôi làm thủ tục xin công nhận quyền sử dụng đất ( Cấp Bìa đỏ). Trên thông tin địa chính chuyển đất trong hạn mức 100m2. Vậy em tôi phải nộp TSDĐ như thế nào (100% giá đất hay 50% hoặc không phải nộp?) tôi rất mong được tư vấn giúp. tôi vô cùng cám ơn

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

    1. Việc bạn xây nhà thời điểm nào là quyền của gia đình bạn miễn là bạn xây nhà trên đất ở (chứ không phải loại đâtg khác).
     
    2. Đối với việc cấp GCNQSDĐ lần đầu với diện tích trong hạn mức được quy định như sau:
     
    Trường hợp tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 và không có một trong các hành vi vi phạm quy định tại điều 22 nghị định 44/2014/NĐ-CP thì thu tiền sử dụng đất như sau:

    " a) Trường hợp đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng trong hạn mức công nhận đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân; đối với diện tích đất ở vượt hạn mức công nhận đất ở (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

     

    3 |==========================

    Cấp giấy chứng nhận lần đầu

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Cho tôi xin hỏi luật sư Gia đình tôi có mảnh đất ở từ xa xưa của ông nội tôi ở từ năm 1975tới năm 1980bố mẹ tôi chuyển đến nơi khác và nhà tranh cũ bị sup gia đình tôi vẫn sử dụng thửa đất do tới nay vi khong co loai giay to nao nen vẫn chưa được cấp sổ  vậy luật sư cho tôi hỏi Gia đình tôi có được cấp  sổ đỏ trên thửa đất này hay không Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
    Bạn có thể tham khảo trong những bài viết trên.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đăng ký cấp Giấy chứng nhận lần đầu. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169