Vy Huyền

Cô muốn tặng cho cháu ruột quyền sử dụng đất có được miễn thuế hay không?

Khi tặng cho quyền sử dụng đất, một trong những vấn đề được quan tâm đó là các loại thuế, phí, lệ phí tặng cho. Theo quy định pháp luật, không phải trường hợp nào bên tặng cho hoặc bên nhận tặng cho cũng được miễn thuế, lệ phí, do đó khi bạn gặp phải vấn đề trên và cần tư vấn cụ thể thì bạn có thể liên hệ với Luật sư để được tư vấn cụ thể.

 1. Luật sư tư vấn về tặng cho quyền sử dụng đất

Tặng cho quyền sử dụng đất là việc chuyển quyền sở hữu từ bên tặng cho cho bên nhận tặng cho. Bên cạnh quy định về điều kiện, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất thì vấn đề nộp thuế, lệ phí khi tặng cho cũng được quy định cụ thể.

Khi bạn hoặc người thân của mình muốn thực hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất và còn vướng mắc thì bạn có thể liên hệ với chúng tôi để được tư vấn cụ thể về các vấn đề:

- Điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất;

- Trình tự, thủ tục khi thực hiện tặng cho đất;

- Các khoản thuế, phí, lệ phí phải nộp khi tặng cho quyền sử dụng đất.

Bạn có thể gửi yêu cầu tư vấn hoặc gọi: 1900.6169 để được hỗ trợ giải đáp.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm tình huống chúng tôi xử lý sau đây để có thêm kiến thức pháp lý trong lĩnh vực này.

2. Quy định pháp luật về các loại thuế khi thực hiện tặng cho quyền sử dụng đất

Nội dung tư vấn: Em chào văn phòng luật sư, em có câu hỏi mong muốn luật sư giải đáp giúp e. Hiện nay, cô em đang muốn chuyển nhượng đất cho em (cô cháu ruột ), theo cô em tìm hiểu quy định luật đất đai hiện nay: cái việc chuyển nhượng thẳng từ cô sang cháu hơi khó khăn và mất nhiều chi phí hơn so với việc chuyển nhượng (cô sang tên cho bà - bà chuyển nhượng cho bố - bố chuyển nhượng cho em ) đúng không ạ.

Hỏi: Nếu như chuyển nhượng như thế thì phí và thuế sẽ được tính như thế nào? Khoảng thời gian  bao lâu là xong ạ?Em cảm ơn văn phòng luật sư nhiều !

Trả lời: Cám ơn bạn đã tin tưởng đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia,yêu cầu của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 9 về Miễn lệ phí trước bạ của Nghị định 140/2016/NĐ-CP về Lệ phí trước bạ như sau:

10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân như sau:

1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

...

d) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

Đối với trường hợp này của bạn, nếu như người cô của bạn trực tiếp thực hiện hợp đồng tặng cho đất cho bạn thì sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân là 10% và lệ phí trước bạ là 0.5%. Còn nếu cô bạn chuyển nhượng cho bạn mảnh đất thì sẽ phải nộp 2% thuế thu nhập cá nhân và 0.5% lệ phí trước bạ. Ngoài ra, bạn sẽ mất 1 số khoản chi phi hành chính khi làm thủ tục tặng cho, chuyển nhượng tài sản.

Còn nếu trường hợp: Cô bạn tặng cho bố bạn(hai anh em ruột) theo Điều 9 của Nghị định 140/2016/NĐ-CP và điểm d khoản 1 điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC  thì anh chị em ruột sẽ được miễn Lệ phí trước bạ và được miễn thuế thu nhập cá nhân. Sau đó, bố bạn muốn tặng cho bạn thì theo quy định của pháp luật sẽ được miễn lệ phí trước bạ và phí thuế thu nhập cá nhân.

Hotline: 1900.6169