Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Có được xây nhà trên đất có mục đích sử dụng là đất nông nghiệp hay không?

    • 21/08/2015
    • Ls Nguyễn Phương Lan
    • Luật sư tư vấn về trường hợp muốn xây nhà trên đất có mục đích sử dụng là đất nông nghiệp có hợp pháp hay không? Nội dung tư vấn như sau:


    Nội dung tư vấn : Kính chào luật sư! E có vài câu hỏi muốn được luật sư tư vấn và trả lời giúp em để em được hiểu rõ hơn ạ. Cha mẹ chồng em có một miếng đất, hiện tại miếng đất có diện tích là ngang 4.45 và dài là 30m. Đất nông nghiệp. Theo em được biết thì nếu muốn cất nhà cấp 4 thì diện tích phải đủ tiêu chuẩn hoặc lên đất thổ cư thì phải đúng quy định! Vậy cho em hỏi em có xin giấy phép xây dựng được không? Và phải làm như thế nào ạ? Rất mong luật sư sẽ giúp em giải đáp thắc mắc này.

    Trả lời: Chào chị, cảm ơn chị đã gửi yêu cầu tư vấn cho công ty Luật Minh Gia chúng tôi, công ty xin tư vấn về trường hợp này như sau:

    Theo quy định của pháp luật thì nếu như muốn xây dựng nhà cấp 4 để ở thì mảnh đất này của gia đình chị sẽ phải có mục đích sử dụng là đất thổ cư, ngoài ra còn cần phải đáp ứng diện tích tối thiểu về đất thổ cư theo quy định tại địa phương nơi có đất. Như vậy, nếu như chị muốn xây nhà trên phần diện tích đất nông nghiệp trên thì chị phải chuyển đổi mục đích sử dụng với mảnh đất này và phải xin cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại Luật xây dựng 2014 ( nếu không thuộc các trường hợp bị loại trừ tại Khoản 2 điều 89) như sau:

    Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng

    1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

    a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

    b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

    c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

    d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

    đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

    e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

    h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

    i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

    k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;

    l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.

    Bên cạnh đó, chị sẽ phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng tại Ủy ban nhân dân xã và thành phần hồ sơ được quy định như sau:

    Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

    1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

    b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

    c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

    d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

    Sau khi nộp hồ sơ nếu hồ sơ đầy đủ thì chị sẽ được nhận giấy hẹn và theo giấy hẹn chị sẽ nhận kết quả là giấy phép xây dựng tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả ở UBND phường, xã, thị trấn.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có được xây nhà trên đất có mục đích sử dụng là đất nông nghiệp hay không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    Chuyên viên Phương Lan - Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169