Nguyễn Ngọc Ánh

Chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất trồng cây hàng năm khác

Có được chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất trồng cây hàng năm khác hay không? Trình tự, thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất là gì? Có cần phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất trồng cây hàng năm không? … Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề này như sau:

1. Luật sư tư vấn về chuyển mục đích sử dụng đất

Chuyển mục đích sử dụng đất là nhu cầu chính đáng của người có quyền sử dụng đất khi người có quyền sử dụng đất muốn thay đổi mục đích sử dụng so với ban đầu. Trong quá trình thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất, người có quyền sử dụng cần cần nắm rõ các quy định của pháp luật để thực hiện đúng các bước, trình tự, thủ tục để việc chuyển mục đích sử dụng đất diễn ra thuận lợi và đảm bảo các quyền của mình.

Nếu bạn đang có thắc mắc về điều kiện, trình tự, thủ tục về chuyển mục đích sử dụng đất, hãy gửi câu hỏi của mình về Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được các Luật sư, chuyên viên pháp lý hướng dẫn tư vấn các vấn đề bạn thắc mắc.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống Luật Minh Gia tư vấn dưới đây để có thêm thông tin về chuyển mục đích sử dụng đất từ đất lúa sang đất trồng cây hàng năm.

2. Hỏi về chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp

Nội dung yêu cầu: Tôi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ một người khác một thửa đất 1 lúa đã được cấp giấy CNQSD đất theo hợp đồng quy định từ năm 2001.

Nhưng tại thời điểm lập hợp đồng chuyển nhượng thửa đất trên không canh tác được lúa mà canh tác trồng cây hàng năm khác(Khoai lang và Rau màu) do chân ruộng cao không có nguồn nước tưới, nên trong hợp đồng có ghi là loại đất trồng màu. Nay tôi làm hồ sơ cấp giấy CNQSD đất thì Văn phòng ĐKQSD đất huyện cho là tôi không đủ điều kiện cấp giấy CNQSD đất với loại đất màu(đất trồng cây hàng năm khác). Trường hợp của tôi phải giải quyết như thế nào? và tôi phải làm gì để được cấp giấy CNQSD đất theo hiện trạng sử dụng là đất ất trồng cây hàng năm khác. Xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi yêu cầu về công ty Luật Minh Gia! Sau đây, chúng tôi xin trả lời yêu cầu của anh như sau:

Theo quy định của pháp luật, thì hiện nay có:

7 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013:

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp”.

Và 2 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động quy định tại khoản 1 Điều 11 Thông tư 02/2015/ TT – BTNMT quy định chi tiết một số điều của nghị định 43/2014/NĐ – CP và Nghị định 44/2014/ NĐ – CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính Phủ:

“a) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép;

b) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở”.

Như vậy, đối với trường hợp chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng màu (đất trồng cây hàng năm khác) không thuộc trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Anh nên làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để pháp luật công nhận quyền sử dụng đất thuộc về anh, còn trường hợp của anh sẽ không được chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang mục đích trồng cây hàng năm khác. 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất trồng cây hàng năm khác. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Hotline: 1900.6169