Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây hằng năm

    • 09/09/2020
    • Hoàng Thị Nhàn
    • Có được chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất trồng cây lâu năm không? Việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất trồng cây lâu năm có phải xin phép không? Thủ tục chuyển như thế nào? … Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề trên như sau:

    1. Luật sư tư vấn về chuyển mục đích sử dụng đất

    Chuyển mục đích sử dụng đất là thủ tục thay đổi mục đích sử dụng của đất từ loại đất này sang loại đất khác. Đây là quyền của người sử dụng đất khi muốn thay đổi chức năng sử dụng của loại đất mà mình đang sử dụng và thực hiện đăng ký với cơ quan Nhà nước. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, việc chuyển mục đích sử dụng đất chỉ cần thực hiện thủ tục đăng ký biến động mà không phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

    Nếu bạn đang có thắc mắc, cần giải đáp về chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất trồng cây lâu năm, hãy liên hệ với Luật Minh Gia qua Email hoặc gọi đến Hotline: 1900.6169 để được các Luật sư, chuyên viên pháp lý hướng dẫn tư vấn các vấn đề như:

    - Quyền chuyển mục đích sử dụng đất;

    - Trình tự, thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất;

    - Tư vấn các vấn đề pháp lý về Luật Đất đai.

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống tư vấn dưới đây để có thêm thông tin về các quy định pháp luật về chuyển mục đích sử dụng đất và đối chiếu với trường hợp của mình.

    2. Hỏi về chuyển mục đích sử dụng đất

    Nội dung câu hỏi: Thưa luật sư! Trong nghị định 102/2014/NĐ-CP và điều 57 của luật đất đai 2013 không có nói rõ về trường hợp chuyển đổi mục đích từ trồng cây hàng năm khác ( không phải là đất trồng lúa ) sang trồng cây lâu năm. Vậy thưa luật sư, đối với những trường hợp chuyển đổi mục đích như trên thì có chế tài nào xử lý vi phạm không và quy định thế nào. Mong luật sư tư vấn giúp em. 

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Hiện nay, theo quy định của pháp luật có 7 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013:

    “Điều 57, chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

    g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp”.

    Và 2 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động quy định tại khoản 1 Điều 11 Thông tư 02/2015/ TT – BTNMT quy định chi tiết một số điều của nghị định 43/2014/NĐ – CP và Nghị định 44/2014/ NĐ – CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính Phủ:

    “a) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép;

    b) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở”.

    Như vậy, theo các quy định trên trường hợp chuyển đổi mục đích từ trồng cây hàng năm khác (không phải là đất trồng lúa ) sang trồng cây lâu năm không thuộc trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền .

    Do vậy, bạn có thể chuyển đổi mục đích sử dụng đất cho phù hợp với nhu cầu sử dụng. Tuy nhiên, việc chuyển đổi này phải dựa theo quy định và các điều kiện của pháp luật đất đai.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây hằng năm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Hotline: 1900.6169