Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

    • 08/04/2016
    • Hà Thị Phương
    • Vừa qua tôi có mua một miếng đất tổng diện tích là 1435m2, trong đó có 300m đất ở, ở đô thị, trển sổ của tôi đang là đất lúa , nay tôi muốn chuyển mục đích sử dụng qua trồng cây hàng năm thi có chuyển được không và chuyển đổi thêm đất ở đô thị , thì thủ tục cần nhưng gì?


    HỎI: Vừa qua tôi có mua một miếng đất tổng diện tích là 1435m2, trong đó có 300m đất ở, ở đô thị, trển sổ của tôi đang là đất lúa, nay tôi muốn chuyển mục đích sử dụng qua trồng cây hàng năm thi có chuyển được không và chuyển đổi thêm đất ở đô thị, thì thủ tục cần nhưng gì?

    TRẢ LỜI: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới Luật Minh Gia, vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau: 

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013 thì hiện nay có 7 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền:

    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

    g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp
    ”.

    Thêm vào đó là 2 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động quy định tại khoản 1 Điều 11 Thông tư 02/2015/ TT – BTNMT quy định chi tiết một số điều của nghị định 43/2014/NĐ – CP và Nghị định 44/2014/ NĐ – CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính Phủ:

    “a) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép;

    b) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở”.


    Như vậy, đối với trường hợp chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng cây hàng năm không thuộc trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật. Vậy trường hợp của bạn không được phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với diện tích đất lúa này sang đất trồng cây hàng năm.

    Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 4 Nghị định 35/2015/NĐ-CP có quy định trường hợp chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa, theo đó bạn có thể đăng kí để chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm trên diện tích đất trồng lúa nếu đáp ứng được các điều kiện theo quy định của pháp luật.

    "Điều 4. Chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa

    1. Điều kiện chuyển đổi từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản:

    a) Không làm mất đi các điều kiện phù hợp để trồng lúa trở lại: Không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa;

    b) Phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản trên đất trồng lúa của cấp xã (sau đây gọi là kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa);

    c) Trường hợp trồng lúa đồng thời kết hợp với nuôi trồng thủy sản, cho phép sử dụng tối đa 20% diện tích đất trồng lúa để hạ thấp mặt bằng cho nuôi trồng thủy sản, nhưng phục hồi lại được mặt bằng khi chuyển trở lại để trồng lúa.

    2. Người sử dụng đất đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa với Ủy ban nhân dân cấp xã. Ủy ban nhân dân cấp xã xem xét sự phù hợp với các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này khi tiếp nhận bản đăng ký và thống kê theo dõi việc sử dụng đất trồng lúa.”

    Khoản 4 Điều 144 Luật đất đai 2013 quy định về đất ở tại đô thị: “4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.”

    Căn cứ vào quy định tại Khoản 1 Điều 134 Luật đất đai năm 2013 có quy định: “Nhà nước có chính sách bảo vệ đất trồng lúa, hạn chế chuyển đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp…”

    Do vậy, việc chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp sẽ được cho vào diện hạn chế. Việc hạn chế này được Nhà nước kiểm soát để xem xét thẩm định quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất theo quy định tại đoạn 2 Khoản 2 Điều 44 Luật đất đai năm 2013 : “Trong trường hợp cần thiết, Hội đồng thẩm định quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất tổ chức kiểm tra, khảo sát thực địa các khu vực dự kiến chuyển mục đích sử dụng đất, đặc biệt là việc chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng”

    Thêm vào đó, tại Khoản 1 Điều 52 Luật đất đai năm 2013 có quy định về căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là "kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt”.

    Vì thế, việc có được chuyển mục đích đất trồng lúa sang đất ở hay không cần phải căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất của địa phương bạn.

    Về thủ tục đăng kí chuyển mục đích sử dụng đất, Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:

    “Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất
    1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.”
     
    Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất:

    “Điều 6. Hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đối với trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; hồ sơ gồm: 
    a) Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này; 
    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. 

    2. Hồ sơ trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất gồm: 
    a) Các giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều này; 
    b) Biên bản xác minh thực địa; 
    ……
    đ) Trích lục bản đồ địa chính thửa đất hoặc trích đo địa chính thửa đất; 
    e) Tờ trình kèm theo dự thảo quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 05 ban hành kèm theo Thông tư này.”

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chuyển đổi mục đích sử dụng đất.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV Hà Phương - Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169