Vy Huyền

Chi phí khi xin cấp lại sổ đỏ

Chào luật sư. Mong luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau: Tôi đang định cư tại nước ngoài năm 2011 người thân của tôi có hỏi mượn sổ đỏ để đi vay ngân hàng,nhưng cuối cùng không vay ngân hàng mà giả mạo chữ ký tên tôi và đã chuyển quyền sử dụng đất từ tên của tôi sang tên người khác, và khi tôi biết thì tôi có làm đơn ra tòa án và năm 2014 tòa án xử và có tuyên án sổ đỏ mua bán giao dịch đó không hợp lệ,và yêu cầu thu hồi ,và cấp lại sổ đỏ mới cho tôi

 Từ lúc tòa tuyên án đến nay đã  hơn một năm rồi họ vẫn chưa cấp lại sổ đỏ cho tôi,và nay tôi về vn, tôi có làm hồ sơ xin cấp lại sổ đỏ họ yêu cầu tôi phải trả phí trước bạ thì họ mới cấp lại như vậy có đúng không?mặc dù cái này là sai từ ủy ban nhân dân xã đến môi trường huyện,họ là biết tôi định cư ở nước ngoài và tôi không có ở nhà mà vẫn ký xác nhận cho người thân của tôi chuyển sổ đỏ sang tên người khác,và trước kia tôi làm sổ đỏ tôi đã phải trả trước bạ rồi thì họ mới cấp lại cho tôi sổ đỏ,nhưng nay là họ làm sai và tòa  tuyên án phải làm lại sổ đỏ, trả lại cho tôi,vậy kính mong luật sư tư vấn giúp tôi là tôi có phải đóng thuế trước bạ hay không?
  Tôi xin chân thành cảm ơn

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 Về mức thu khi cấp lại GCNQSDĐ theo quy định tại mục b.3, điểm b, khoản 2 Điều 3 Thông tư 02/2014/TT-BTC

"b.3. Lệ phí địa chính

- Lệ phí địa chính là khoản thu vào tổ chức, hộ gia đình, cá nhân khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc tổ chức được ủy quyền giải quyết các công việc về địa chính.

- Mức thu: Tùy từng điều kiện cụ thể của từng địa bàn và chính sách phát triển kinh tế - xã hội của địa phương mà quy định mức thu cho phù hợp, đảm bảo nguyên tắc sau:

+ Mức thu tối đa áp dụng đối với hộ gia đình, cá nhân tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh, như sau:

* Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất:

Mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.

Trường hợp giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình, cá nhân chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất) thì áp dụng mức thu tối đa không quá 25.000 đồng/giấy cấp mới; tối đa không quá 20.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận".


Do đó, trong trường hợp của bạn việc cơ quan có thẩm quyền yêu cầu bạn nộp lệ phí trước bạ khi cấp lại GCNQSDĐ là vi phạm quy định pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chi phí khi xin cấp lại sổ đỏ. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
Cv. Bùi.T.Ngần

Gọi ngay