Trần Phương Hà

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Đất bố mẹ em mua từ năm 1995 lúc đầu diện tích đất nhà em là 584m2, nhưng sau đó giải phóng mặt bằng nên hiện tại diện tích đất còn 493m2. Trong đó, bố em chuyển đổi 250m2 đất vườn thành đất thổ cư, còn 243m2 vẫn thuộc đất vườn.


Câu hỏi đề nghị tư vấn: Em xin kính chào luật sư ạ, em muốn hỏi luật sư về việc làm sổ đỏ ạ.

Hiện tại, gia đình em đang ở Nghệ an, và vừa rồi chính quyền có xuống đo đạc và làm sổ đỏ nhưng khi lên nhận thì phòng Tài nguyên Môi trường huyện bảo làm hết hơn 200 triệu.

Trong đó, đất bố mẹ em mua từ năm 1995 lúc đầu diện tích đất nhà em là 584m2, nhưng sau đó giải phóng mặt bằng nên hiện tại diện tích đất còn 493m2. Trong đó, bố em chuyển đổi 250m2 đất vườn thành đất thổ cư, còn 243m2 vẫn thuộc đất vườn.

Em muốn hỏi là tính thuế đất chuyển đổi như thế nào ạ? Và số tiền mà bố mẹ em muốn làm bìa đỏ là hết bao nhiêu ạ? Em xin cảm ơn luật sư và mong nhận được câu trả lời sớm từ luật sư ạ.

Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo thông tin mà bạn đã cung cấp, đất bố mẹ bạn mua từ năm 1995. Diện tích đất hiện tại là 493 m2 trong đó: 250 m2 đất thổ cư được chuyển đổi từ đất vườn; 243 m2 đất vườn.

Thứ nhất, xác định tiền khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất:

Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất như sau:

Điều 5. Tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Như vậy, tiền sử dụng đất đối với 250 m2 đất thổ cư được chuyển đổi từ đất vườn = 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
 
Thứ hai, bố mẹ bạn muốn làm sổ đỏ thì số tiền bố mẹ bạn phải nộp được xác định gồm:
 

  •    Tiền sử dụng đất đối với 250 m2 đất thổ cư;

 

  • Tiền sử dụng đất đối với 243 m2 đất vườn;

 
Gia đình bạn sử dụng đất thuộc trường hợp: “Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất đối với diện tích đất trong hạn mức giao đất ở theo giá đất quy định tại Bảng giá đất; đối với diện tích đất ở vượt hạn mức (nếu có) thì phải nộp bằng 100% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.
 
Bảng giá đất phải căn cứ vào địa chỉ nơi bạn sinh sống: thành phố Vinh, huyện Nghi Lộc… Từ đó sẽ tính được số tiền sử dụng đất cụ thể mà bạn phải nộp.
  

  • Tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đối với 250 m2 đất vườn thành đất thổ cư;

 

  • Lệ phí trước bạ= 0,5% x giá tính lệ phí trước bạ. Trong đó, giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành.

 

  • Các khoản phí: Phí cấp sổ đỏ, phí đo đạc, lập bản đồ địa chính và phí thẩm định cấp quyền sử dụng đất. Mức thu các khoản phí này do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh (tỉnh Nghệ An) quy định dựa trên mức tối đa được quy định tại Thông tư 02/2014/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

  

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng
Luật gia Nguyễn Thương – Luật Minh Gia

Gọi ngay