Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Tư vấn về việc xin cấp số nhà - KT3 tại TP HCM

    • 14/08/2019
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Chào luật sư! Con tên là Nguyễn Thị C, năm nay con 22 tuổi, hiện đang sống tại quận ABC, TP.HCM, con muốn hỏi về việc xin cấp số nhà và KT3 như sau: Gia đình con vừa mới mua một căn nhà tại quận 12, với diện tích là 3,2m x 5,5m, chỉ có vi bằng và hiện tại nhà chưa có số nhà.

    Gia đình đã ở đây được 7 tháng, vậy với diện tích của ngôi nhà và thời gian ở thì gia đình con có thể xin KT3, làm số nhà tại quận 12 được không ạ? Xin luật sư hướng dẫn dùm gia đình con. Cảm ơn luật sư nhiều.

    Trả lời: Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 22/2012/QĐ-UBND ngày 31/05/2012 của UBND thành phố Hồ Chí Minh về ban hành quy chế đánh số và gắn biển số nhà trên địa bàn Tp.HCM có quy định:
     

    "2. Đối tượng được đánh số và gắn biển số nhà:
     

    a) Nhà ở (nhà ở riêng lẻ, chung cư, cư xá: căn hộ, số tầng, cầu thang, lô chung cư, cư xá);
     

    b) Công trình xây dựng khác.
     

    3. Đối tượng không đánh số và gắn biển số nhà: nhà ở, công trình xây dựng được xây dựng không phép trong khu vực cấm xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng".

    Đồng thời, Căn cứ điều 20 quyết định số 22/2012/QĐ-UBND ngày 31/05/2012 của UBND thành phố Hồ Chí Minh về ban hành quy chế đánh số và gắn biển số nhà trên địa bàn Tp. Hồ Chí Minh có quy định :

    Ủy ban nhân dân quận, huyện giải quyết đánh số và cấp Chứng nhận số nhà theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân trong các trường hợp sau:
     

    1. Nhà ở, công trình xây dựng hoặc đất chưa xây dựng thuộc khu vực tuy đã thực hiện xong việc đánh số, nhưng chủ sở hữu nhà ở, công trình xây dựng hoặc người sử dụng đất có yêu cầu được cấp số nhà do xây dựng mới; tách - nhập nhà hoặc xây thêm nhà trong cùng khuôn viên.
     

    2. Nhà ở, công trình xây dựng đã có số nhà ổn định, nhưng chủ sở hữu (sử dụng) có yêu cầu được cấp Chứng nhận số nhà để thực hiện các giao dịch có liên quan về nhà ở, công trình xây dựng.
     

    3. Tổ chức, cá nhân có yêu cầu nộp Đơn đăng ký cấp số nhà (kèm các chứng từ có liên quan) gửi Ủy ban nhân dân quận hoặc Ủy ban nhân dân xã, thị trấn để được cấp số nhà mới.
     

    Như vậy, nếu bạn không thuộc các đối tượng không được đánh số và gắn biển số nhà theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định trên thì bạn có thể nộp đơn đăng ký cấp số nhà tại UBND cấp xã, phường, thị trấn hoặc UBND cấp huyện.

    - Về điều kiện làm thủ tục đăng ký KT3:

    KT3 được hiểu là thủ tục đăng ký tạm trú không xác định thời hạn, TP.HCM là thành phố trực thuộc trung ương. Do đó, đối tượng và thủ tục đăng ký tạm trú KT3 tại TP.HCM sẽ tuân theo những quy định chung về đăng ký tạm trú tại thành phố trực thuộc trung ương.

    Theo quy định tại Điều 30 Luật cư trú 2006 quy định:
     

    "1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.
     

    2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.
     

    3. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
     

    4. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an.
     

    Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn.
     

    Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.
     

    5. Trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động, học tập từ sáu tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xoá tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú".

    Như vậy, gia đình bạn có thể làm đăng ký tạm trú tại công an xã, phường, thị trấn nơi gia đình bạn đang sinh sống theo quy định trên.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về việc xin cấp số nhà, KT3 tại TP HCM. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

    Trân trọng

    P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169