1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn về vấn đề bị xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín

    • 25/11/2018
    • Nguyễn Văn Cảnh
    • Trước đây, Cháu có mượn của một người số tiền 1 triệu rưỡi và bị mất liên lạc vì liên hệ không được nên cháu đã đổi sdt. Nay không biết người đó tìm đc facebook cháu và đã coppy hình cháu đăng lên tường của mình với những lời xúc phạm danh dự cháu. Còn đăng hình ảnh và sdt cháu đang sử dụng lên trang mạng xã hội chát với nội dung xấu nhằm mục đích bêu xấu, vu khống và xúc phạm đến danh dự cháu. Còn đổi tên facebook mình và đăng hình mạo danh facebook cháu. Cháu phải trình báo thế nào ạ?

     

    Trả lời: Chào bạn! Luật Minh Gia cảm ơn câu hỏi và đề nghị tư vấn của bạn, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

     

    Điều 32 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về quyền của cá nhân đối với hình ảnh:

     

    “1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

    Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý.

    Việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại thì phải trả thù lao cho người có hình ảnh, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

    2. Việc sử dụng hình ảnh trong trường hợp sau đây không cần có sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ:

    a) Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng;

    b) Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.

    3. Việc sử dụng hình ảnh mà vi phạm quy định tại Điều này thì người có hình ảnh có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.”

     

    Điều 34 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín:

     

    “1. Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

    2. Cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án bác bỏ thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình.

    Việc bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín có thể được thực hiện sau khi cá nhân chết theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc con thành niên; trường hợp không có những người này thì theo yêu cầu của cha, mẹ của người đã chết, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

    3. Thông tin ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân được đăng tải trên phương tiện thông tin đại chúng nào thì phải được gỡ bỏ, cải chính bằng chính phương tiện thông tin đại chúng đó. Nếu thông tin này được cơ quan, tổ chức, cá nhân cất giữ thì phải được hủy bỏ.

    4. Trường hợp không xác định được người đã đưa tin ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình thì người bị đưa tin có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố thông tin đó là không đúng.”

    5. Cá nhân bị thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín thì ngoài quyền yêu cầu bác bỏ thông tin đó còn có quyền yêu cầu người đưa ra thông tin xin lỗi, cải chính công khai và bồi thường thiệt hại.”

     

    Theo như thông tin của bạn cung cấp, bạn bị một người khác đăng hình ảnh cá nhân của mình khi chưa được sự đồng ý của bạn kèm những thông tin mang tính chất vu khống, xúc phạm nhân phẩm danh dự đang bị xâm phạm đến danh dự, nhân phẩm, uy tín bạn có thể yêu cầu người đó gỡ bỏ thông tin đã đăng tải, xin lỗi và cải chính công khai, bồi thường thiệt hại thực tế xảy ra, nếu người đó không thực hiện thì bạn có thể gửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền (cơ quan công an; tòa án..) để giải quyết. Mức bồi thường thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm được xác định theo Điều 592 Bộ luật dân sự năm 2015:

     

    “1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút;

    c) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm không quá mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”

     

    Ngoài ra, người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm nhục người khác theo quy định tại điều 155 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 nếu có hành vi xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của bạn.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về vấn đề bị xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    CV Lương Duyên – Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169