Tuấn Luật sư

Tư vấn về trường hợp tuyên bố một người mất tích

Hỏi: Chào luật sư, tôi muốn hỏi trường hợp chồng tôi bỏ nhà đi hơn 2 năm nay, gia đình đã tìm kiếm khắp nơi nhưng không có tin tức. Giờ tôi phải làm sao? Có cần thông báo với chính quyền địa phương hay không? Xin cảm ơn.

 

>> Tư vấn quy định về tuyên bố một người mất tích, gọi 19006169

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Điều 64 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú và quản lý tài sản của người đó như sau:

 

“Khi một người biệt tích 06 tháng liền trở lên thì những người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự và có thể yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú quy định tại Điều 65 của Bộ luật này.”

 

Điều 68 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về tuyên bố một người mất tích như sau:

 

“1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.

 

Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

 

2. Trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

 

3. Quyết định của Tòa án tuyên bố một người mất tích phải được gửi cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người bị tuyên bố mất tích để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch.”

 

Như vậy, theo quy định của pháp luật, bạn có quyền gửi đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố một người mất tích theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự; khi gửi đơn phải kèm theo đơn yêu cầu là chứng cứ chứng minh chồng bạn đã biệt tích 2 năm liền trở lên mà không có tin tức xác thực về việc chồng bạn còn sống hoặc đã chết và chứng minh việc bạn đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo tìm kiếm (Thông báo tìm kiếm người vắng mặt nơi cư trú). Trong trường hợp trước đó đã có quyết định của Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt nơi cư trú thì phải có bản sao quyết định đó.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp tuyên bố một người mất tích. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

P. luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí