1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn về trường hợp sử dụng ma túy trong nhà nghỉ, khách sạn

    • 10/09/2015
    • Vũ Thanh Thủy
    • Xinh chào Luật sư! Tôi có trường hợp thế này xin nhờ Luật sư tư vấn giúp: Khách thuê phòng để nghỉ trọ, khi Công an vào kiểm tra thì phát hiện trong phòng khách có sử dụng ma túy, Công an đã lập biên bản và bắt giữ khách. Tôi là người Quản lý Khách sạn đó.

    Vậy Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này cá nhân tôi có phải chịu trách nhiệm pháp luật hay không? Khách sạn có phạm luật không?

    Xin chân thành cảm ơn sự phản hồi giải đáp của Luật sư!


    Trả lời tư vấnCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
     
    Căn cứ theo Điểm e Khoản 2 Điều 6 Thông tư 33/2010/TT-BCA quy định về điều kiện an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện:
     
    - Có nội quy của cơ sở kinh doanh lưu trú niêm yết tại nơi dễ thấy.
     
    - Phải ghi đầy đủ các thông tin của khách lưu trú vào sổ trước khi khách vào phòng nghỉ và thông báo lưu trú với cơ quan Công an xã, phường, thị trấn sở tại trước 23 giờ trong ngày. Nếu khách đến lưu trú sau 23 giờ thì vào sổ và thông báo cho cơ quan Công an vào trước 8 giờ sáng ngày hôm sau (kể cả khách nghỉ theo giờ). Trường hợp có nghi vấn liên quan đến an ninh, trật tự phải báo cáo ngay cho Công an xã, phường, thị trấn.
     
    - Cơ sở kinh doanh nếu thông báo lưu trú cho cơ quan Công an qua mạng Internet thì phải lưu trữ đầy đủ thông tin về khách đã lưu trú tại cơ sở để phục vụ công tác quản lý.
     
    - Trường hợp khách mang theo vũ khí, công cụ hỗ trợ, chất nổ phải yêu cầu khách xuất trình giấy phép sử dụng do cơ quan Công an có thẩm quyền cấp và cơ sở kinh doanh phải có trách nhiệm bảo quản chặt chẽ.
     
    - Người đến lưu trú có trách nhiệm xuất trình một trong các loại giấy tờ sau: Chứng minh nhân dân; Hộ chiếu; các loại giấy tờ có dán ảnh do các cơ quan quản lý Nhà nước Việt Nam cấp; giấy xác nhận cử đi công tác của cơ quan, tổ chức; xác nhận của cơ quan đến liên hệ công tác; xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú.
     
    Trường hợp khách đến lưu trú không có các loại giấy tờ trên thì khi cho khách vào lưu trú, chủ cơ sở phải thông báo ngay cho cơ quan Công an phường, xã, thị trấn.
     
    - Trường hợp khách đến lưu trú theo đoàn thì người đại diện hoặc trưởng đoàn làm các thủ tục lưu trú cho những người cùng đi nhưng phải xuất trình giấy tờ tùy thân để người tiếp nhận đối chiếu và ghi đầy đủ, chính xác thông tin về người lưu trú vào sổ quản lý lưu trú theo quy định. Trường hợp khách trong đoàn không mang giấy tờ tùy thân thì người đại diện hoặc trưởng đoàn phải viết giấy đề nghị cơ sở kinh doanh cho thuê lưu trú, nêu rõ lý do và cung cấp đầy đủ thông tin của những người cùng đi để cơ sở kinh doanh ghi vào sổ quản lý lưu trú theo quy định.
     
    - Người đến thăm khách lưu trú tại phòng nghỉ phải xuất trình giấy tờ tùy thân tại quầy lễ tân, cơ sở phải có sổ theo dõi và ghi rõ, đầy đủ các thông tin có liên quan.
     
    - Nghiêm cấm việc sử dụng cơ sở làm nơi chứa cấp tội phạm, sử dụng, tàng trữ, mua bán các chất ma túy, đánh bạc, chứa chấp, môi giới mại dâm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. 


    Việc bạn kinh doanh nhà nghỉ khách sạn thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện, khi có khách vào lưu trú, nếu khách xuất trình đầy đủ giấy tờ và khách sạn của bạn đã ghi đầy đủ các thông tin của khách lưu trú vào sổ trước khi khách vào phòng nghỉ và thông báo lưu trú với cơ quan Công an xã, phường, thị trấn sở tại trước 23 giờ trong ngày. Nếu khách đến lưu trú sau 23 giờ thì vào sổ và thông báo cho cơ quan Công an vào trước 8 giờ sáng ngày hôm sau (kể cả khách nghỉ theo giờ) thì bạn đã làm đúng quy định của pháp luật về ngành nghề kinh doanh có điều kiện.
     
    Trường hợp khách thuê phòng tại khách sạn mà bạn quản lý đã sử dụng ma túy trong phòng nhưng bạn không biết. Khi bị công an bắt giữ và lập biên bản thì bạn và khách sạn sẽ không phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.
     
    Trường hợp khách sạn mà bạn quản lí biết hành vi thuê phòng nghỉ để sử dụng ma túy thì theo quy định Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình:
     

    "4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     

    a) Người chủ hoặc người có trách nhiệm quản lý nhà hàng, cơ sở cho thuê lưu trú, câu lạc bộ, các phương tiện giao thông và các nơi khác để cho người khác lợi dụng sử dụng chất ma túy trong khu vực, phương tiện mình quản lý;
     

    b) Môi giới, giúp đỡ, tạo điều kiện hoặc bằng các hình thức khác giúp cho người khác sử dụng trái phép chất ma túy;
     

    c) Chuyển chất ma túy, chất hướng thần hoặc các chất ma túy khác cho người không được phép cất giữ, sử dụng."

    Như vậy, nếu bạn có hành vi cho khách thuê phòng với mục đích sử dụng ma túy thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp sử dụng ma túy trong nhà nghỉ, khách sạn . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV – Mạnh Thắng – Công ty Luật Minh Gia
     
     
Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169