1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn về trường hợp nhận nuôi con nuôi và thủ tục pháp lý liên quan

    • 27/07/2015
    • Trần Kim Khánh
    • Xin luật sư vui lòng cho tôi hỏi, tôi năm nay 31 tuổi, đã có vợ và 1 con. Tôi làm cán bộ nhà nước, năng lực pháp lý của tôi và các thành viên trong gia đình đầy đủ, nhưng tôi muốn nhận một cặp vợ chồng cũng ngang tuổi bố mẹ tôi làm cha mẹ đỡ đầu cho tôi, hay gọi là cha mẹ nuôi cũng được, thì có phải làm thủ tục pháp lý gì không? Nếu có thì thủ tục như thế nào ạ? Xin luật sư tư vấn giúp ạ.


    Trả lời: Cám ơn anh đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luạt Minh Gia. Với trường hợp của anh, chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Trường hợp  anh muốn nhận bố mẹ nuôi, nếu đủ điều kiện luật định thì bố mẹ nuôi của a phải làm thủ tục nhận nuôi con nuôi, thuộc đối tượng điều chỉnh của Luậ nuôi con nuôi 2010.

    Theo Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định người nhận nuôi con nuôi phải có đầy đủ các điều kiện sau:

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;
     

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    Điều 8 Luật nuôi con nuôi quy định về điều kiện của người được nhận nuôi. Theo đó thì:

     Người được nhận nuôi là:

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi,

    2.  Người đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha, dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi;

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độ thân hoặc của cả hai người là vợ chồng
    .

    4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

    Căn cứ vào các quy định trên, áp dụng với trường hợp của anh có thể thấy anh không đáp ứng được điều kiện của người nhận nuôi. Vì vậy nên sẽ không tiến hành được các thủ tục pháp lý theo quy định của luật này. 

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp nhận nuôi con nuôi và thủ tục pháp lý liên quan. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV: Thùy Dương - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169