Tuấn Luật sư

Tư vấn về thủ tục yêu cầu thi hành án dân sự

Thưa luật sư, Chị tôi được Tòa án giải quyết ly hôn. Tòa án tỉnh quyết định chị tôi được chia tài sản là 5 chỉ vàng 24k, nhận tiền cấp dưỡng cho con nhỏ (2 tuổi) là 50% mức lương cơ bản theo quy định từ người chồng đã ly hôn.

 

Bên phải thi hành án không tự nguyện thực hiện, chị tôi đến Chi cục Thi hành án dân sự huyện để yêu cầu thi hành án. Chi cục Thi hành án dân sự huyện yêu cầu viết đơn theo mẫu, trong đó có nội dung yêu cầu phải kê khai tài sản người phải thi hành án và phải có xác nhận ở cấp xã. Mong luật sư hướng dẫn cụ thể? 

 

TRẢ LỜI: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Khoản 1 Điều 31 Luật thi hành án dân sự  2008 quy định Đơn yêu cầu thi hành án phải có các nội dung chính sau đây:

 

“a) Họ, tên, địa chỉ của người yêu cầu;
 

b) Tên cơ quan thi hành án dân sự nơi yêu cầu;
 

c) Họ, tên, địa chỉ của người được thi hành án; người phải thi hành án;
 

d) Nội dung yêu cầu thi hành án;
 

đ) Thông tin về tài sản hoặc điều kiện thi hành án của người phải thi hành án.”

 

Đơn yêu cầu thi hành được làm theo mẫu quy định tại Thông tư số 09/2011/TT-BTP ngày 30/5/2011 của Bộ Tư pháp về việc ban hành và hướng dẫn việc quản lý, sử dụng các loại biểu mẫu nghiệp vụ thi hành án dân sự.

 

Theo quy định trên đây, khi yêu cầu thi hành án, chị bạn phải cung cấp thông tin về tài sản hoặc điều kiện thi hành án của người phải thi hành án; để có được thông tin này chị bạn phải thực hiện việc xác minh điều kiện thi hành án theo quy định tại Điều 44 Luật thi hành án dân sự 2008. Cụ thể khoản 1 Điều 44 Luật thi hành án dân sự quy định: “Trường hợp thi hành án theo đơn yêu cầu, nếu người được thi hành án đã áp dụng các biện pháp cần thiết mà không thể tự xác minh được điều kiện thi hành án của người phải thi hành án thì có thể yêu cầu Chấp hành viên tiến hành xác minh. Việc yêu cầu này phải được lập thành văn bản và phải ghi rõ các biện pháp đã được áp dụng nhưng không có kết quả, kèm theo tài liệu chứng minh.”

 

Căn cứ quy định tại Điều 44 Luật thi hành án dân sự, chị bạn phải áp dụng các biện pháp cần thiết để xác minh điều kiện thi hành án của người phải thi hành án; trường hợp chị bạn đã áp dụng các biện pháp cần thiết rồi nhưng vẫn không xác minh được điều kiện thi hành án của người phải thi hành án thì chị bạn có thể yêu cầu Chấp hành viên xác minh, việc yêu cầu này phải được lập thành văn bản.

 

Việc xác minh điều kiện thi hành án được hướng dẫn cụ thể tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định số 125/2013/NĐ-CP ngày 14/10/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 58/2009/NĐ-CP ngày 13/7/2009 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thi hành án dân sự về thủ tục thi hành án dân sự:

 

“1. Người được thi hành án có quyền tự mình hoặc ủy quyền cho người khác xác minh điều kiện thi hành án. Cơ quan, tổ chức, cá nhân đang nắm giữ thông tin hoặc quản lý tài sản, tài khoản của người phải thi hành án có trách nhiệm cung cấp thông tin khi người được thi hành án hoặc người đại diện theo ủy quyền của người được thi hành án có yêu cầu trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được yêu cầu, trừ trường hợp do sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan. Trường hợp cơ quan, tổ chức, cá nhân từ chối cung cấp thì phải có văn bản trả lời và nêu lý do.
 

Kết quả xác minh được công nhận và làm căn cứ để tổ chức việc thi hành án, trừ trường hợp Chấp hành viên thấy cần thiết phải xác minh lại. Việc xác minh lại của Chấp hành viên được tiến hành trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được kết quả xác minh do đương sự cung cấp.
 

Trường hợp người được thi hành án, cơ quan, tổ chức, cá nhân cung cấp thông tin sai sự thật về điều kiện thi hành án của người phải thi hành án thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật, thanh toán các chi phí phát sinh, trường hợp gây ra thiệt hại thì phải bồi thường.
 

2. Người được thi hành án khi yêu cầu Chấp hành viên xác minh điều kiện thi hành án phải xuất trình biên bản làm việc hoặc các tài liệu hợp pháp khác để chứng minh việc người đó hoặc người đại diện theo ủy quyền đã tiến hành xác minh tại các cơquan, tổ chức, cá nhân đang nắm giữ các thông tin về tài sản, đang quản lý tài sản, tài khoản của người phải thi hành án nhưng không có kết quả, trừ trường hợp người được thi hành án thuộc diện gia đình chính sách, có công với cách mạng hoặc là người neo đơn, tàn tật, ốm đau kéo dài  có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền.
 

 Việc xác minh tại các cơ quan, tổ chức, cá nhân được coi là không có kết quả khi người được thi hành án hoặc người được ủy quyền chứng minh đã trực tiếp hoặc yêu cầu bằng văn bản nhưng đã quá thời hạn 01 tháng, kể từ ngày yêu cầu nhưng không nhận được văn bản trả lời của cơ quan, tổ chức, cá nhân mà không có lý do chính đáng.”

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về thủ tục yêu cầu thi hành án dân sự. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Tư vấn miễn phí