1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn về thay đổi cơ sở đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu

    • 12/07/2015
    • Vũ Thị Thảo
    • Câu hỏi tư vấn: Chào luật sư, cho e hỏi trường hợp Tháng 4/2012, em sinh bé và đã được địa phương cấp thẻ BHYT cho bé, nơi đăng ký KCB là Bệnh viện quận X (TPHCM). Nay, em có thể đổi Bệnh viện Quận B cho bé được không ạ? Vì Bệnh Viện X không đủ điều kiện để khám chữa bệnh. Mong luật sư tư vấn giúp em, hướng dẫn giúp em thủ tục thay đổi nơi đăng ký KCB cho bé. Cám ơn luật sư.


    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     Trách nhiệm của Bảo hiểm xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là hướng dẫn người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký hoặc thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn tỉnh, thành phố bảo đảm số lượng người đăng ký tại mỗi cơ sở phù hợp khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó.

    Điểm b khoản 2 Điều 66 Quyết định 1111/QĐ-BHXH: “ Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”

    Từng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có quy định riêng về thủ tục, thời gian thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quỹ.

    Sau đây, chúng tôi minh họa về thủ tục thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh đau đầu tại Thành phồ Hồ Chí Minh để bạn có thể tham khảo:

    “1- Thời gian thay đổi: Từ 20/03/2015 đến 10/04/2015

    2- Thủ tục:

    Cấp lại hoặc đổi thể BHYT do mất, bị hư hỏng, điều chỉnh quyền lợi khám chữa bệnh và thay đổi nơi khám chữa bệnh.

    Đơn đề nghị cấp lại, đổi thẻ (Theo mẫu D01-TS)

    Thẻ BHYT cũ còn giá trị


    Trường hợp điều chỉnh quyền lợi khám, chữa bệnh: Giấy tờ có liên quan đến mức hưởng quyền lợi cao hơn (Bản sao có chứng thự)

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về thay đổi cơ sở đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng
    Trần Thị Thúy Hiên – Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169