Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Tư vấn về tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự!

    • 15/10/2018
    • Phạm Diệu
    • Luật sư cho em hỏi quy định về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự như sau:. Em là sinh viên vừa thi tốt nghiệp hệ cao đẳng chính quy. Trong thẻ sinh viên của em có ghi rõ khóa học từ T9/2012 - T9/2015. Em đang định đi thi liên thông đại học chính quy. Nếu thi đỗ thì T9 hoặc T10 / 2015 em sẽ nhập học. Vậy luật sư cho em hỏi trường hợp nếu em thi đỗ liên thông đại học em có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ ?. Em xin chân thành cảm ơn!

     

    Trả lời tư vấn:

     

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi đề nghị tư vấn đến Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về Tạm hoãn gọi nhập ngủ và miễn gọi nhập ngũ như sau:

     

    “1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

     

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

     

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

     

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

     

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

     

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

     

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

     

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

     

    Trường hợp của bạn đã hết thời hạn học một khóa học (đào tạo hệ cao đẳng). Khóa học thông lên đại học của bạn không liên tục và không chắc chắn đỗ vậy nên nếu bạn nhận được giấy gọi nhập ngũ trước khi nhận được giấy nhập học thì bạn không thuộc đối tượng được tạm hoãn nhập ngũ.

     

    Bạn có thể bảo lưu kết quả trúng tuyển đến khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự!. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    CV.Hương – Công ty Luật Minh Gia

     

    Hotline: 1900.6169