Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Tư vấn về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo

    • 31/03/2016
    • Hoàng Thị Nhàn
    • Tôi hiện đang công tác tại trường mẫu giáo công lập từ 2005 đến nay, tôi hợp đồng lao động từ năm 2005-2009 có đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo quy định. Đến năm 2010 tôi được xét vào biên chế, thời gian tập sự là 6 tháng rồi được vào biên chế chính thức


    Đến nay thời gian công tác trong ngành giáo dục của tôi đã được 10 năm. Vậy cho tôi hỏi thời gian thụ hưởng thâm niên của tôi được tính bắt đầu từ năm nào? Quy định ra sao mong được tư vấn? Tôi xin cảm ơn!

    Trả lời:

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thư yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo

    "Điều 1. Đối tượng và phạm vi áp dụng

    Nghị định này quy định về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục công lập và các học viện, trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi chung là cơ sở giáo dục công lập), đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang."


    Xét theo điều khoản trên và những thông tin bạn cung cấp thì bạn thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên. 

    Căn cứ khoản 1 Điều 2 Nghị định 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV- BTC-BLĐTBXH thì thời gian tính phụ cấp thâm niên được tính như sau:

    Điều 2. Hướng dẫn về thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên, mức hưởng phụ cấp thâm niên quy định tại Điều 2, Điều 3 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP

    1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

    b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

    c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

    d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;


    đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP."

    Như vậy thời gian thụ hưởng phụ cấp thâm niên của bạn được tính từ lúc bạn bắt đầu giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập tức là từ năm 2005, ngoài ra với 6 tháng tập sự thì 6 tháng đó không được tính vào thời gian tính được hưởng phụ cấp thâm niên theo căn cứ khoản 3 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP:

    "3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên
    a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;
    b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;
    c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
    d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử."



    Mức phụ cấp thâm niên của bạn sẽ được tính trên cơ sở khoản 3 Điều 2 Nghị định 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV- BTC-BLĐTBXH"

    3. Mức phụ cấp thâm niên được tính như sau:

    Nhà giáo quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch này có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Khoản 1 Điều này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%."

    Chúng tôi hy vọng đã phần nào giúp bạn làm sáng rõ vấn đề bạn đang quan tâm, nếu còn những thắc mắc cần tham khảo ý kiến chuyên môn của chúng tôi, bạn có thể gọi điện đến hotline tư vấn 19006169 hoặc đến tư vấn trực tiếp tại công ty Luật Minh Gia.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

     
    CV. Vũ Thị Mỹ Duyên- Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169