Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Tư vấn về di chúc thừa kế tài sản chung

    • 16/03/2015
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Bố mẹ tôi là cán bộ công nhân viên chức công ty cà phê 719. Năm 1998 được công ty cấp cho 1 lô đất ở theo qui hoạch thành lập khu dân cư của công ty.

    Năm 1999 bố mẹ tôi xây dựng nhà trên lô đất đó, năm 2000 thì cưới vợ cho em trai tôi và tạm thời cho vợ chồng em tôi ở trong căn nhà đó để kinh doanh, buôn bán. Đến năm 2008 bố tôi qua đời. Đến nay năm 2014 vợ chồng người em tôi đưa nhau ra tòa án đòi ly hôn. Lúc này thì người em dâu tôi có đưa ra một tờ di chúc do bố tôi viết có xác nhận của UBND xã vào năm 2003 và đòi chia đôi tài sản là căn nhà đó. Lúc này thì mẹ tôi và mọi người trong nhà mới biết là có tờ di chúc và giấy tờ chủ quyền căn nhà đã đứng tên vợ chồng người em. Tôi muốn hỏi luật sư là: đây là tài sản chung mà tờ di chúc lại chỉ có một mình bố tôi ký mà mẹ tôi không hề hay biết thì tờ di chúc đó có hợp pháp không? Mẹ tôi là người có quyền lợi trực tiếp và bình đẳng trong căn nhà này vậy thì quyền lợi của mẹ tôi bây giờ ở đâu? Trong việc này thì phải phân chia thế nào cho đúng và đảm bảo quyền lợi chính đáng của mọi người?

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về di chúc thừa kế tài sản chung. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    cảm ơn.

     

    Tư vấn về di chúc thừa kế tài sản chung
    Tư vấn về di chúc thừa kế tài sản chung


    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
     

    Căn cứ điều 219 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

     

    “1. Sở hữu chung của vợ chồng là sở hữu chung hợp nhất.


    2. Vợ chồng cùng nhau tạo lập, phát triển khối tài sản chung bằng công sức của mỗi người; có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung”.

     

    Theo như thông tin bạn cung cấp, thì lô đất được công ty cấp cho bố mẹ bạn và ngôi nhà được bố mẹ bạn xây dựng trên lô đất đó là tài sản chung của bố mẹ bạn. Do đó, bố và mẹ bạn có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt khối tài sản chung này.

     

    Do căn nhà này là tài sản chung của bố mẹ bạn, nên nếu bố bạn muốn lập di chúc thì chỉ có quyền định đoạt 1/2 giá trị ngôi nhà này. 

     

    Đồng thời, tại Điều 669 Bộ luật dân sự có quy định về những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc, theo đó mặc dù bố bạn mất để lại di chúc cho vợ chồng em bạn căn nhà, nhưng theo quy định trên mẹ bạn ngoài quyền được hưởng 1/2 trong khối tài sản chung thì còn được hưởng thêm phần di sản là 2/3 suất của một người thừa kế chia theo pháp luật trong khối tài sản mà bố bạn để lại (trừ khi mẹ bạn từ chối hoặc không có quyền hưởng di sản theo Điều 645 hoặc Khoản 1 Điều 646 Bộ luật dân sự). Như vậy, để bảo vệ quyền lợi của mình, mẹ bạn có quyền khởi kiện tại tòa án nhân dân quận/ huyện nơi có đất để đòi lại quyền lợi của mình.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về di chúc thừa kế tài sản chung. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    P.Tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn