Ls Vũ Đức Thịnh

Tư vấn về chính sách ưu đãi đối với trường mầm non tư thục?

Chào luật sư, tôi dự định mở trường mầm non tư thục, tôi nghe nói Nhà nước ta có chính sách hỗ trợ cho giáo dục mầm non tư thục về quỹ đất và vay vốn không lãi 100% , điều này có đúng không ạ? Luật sư có thể cho tôi biết một số chính sách ưu đãi trong lĩnh vực này được không ạ? Xin cảm ơn luật sư !

 


Tư vấn về chính sách ưu đãi đối với trường mầm non tư thục?
Tư vấn về chính sách ưu đãi đối với trường mầm non tư thục?


Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thông tư số 21/2012/TT-BGDĐT của Bộ Giáo dục và đào tạo ban hành Ban hành Quy chế tổ chức và hoạt động của trường mầm non dân lập.

Cụ thể, tại Điều 5 quy định về Chính sách ưu đãi đối với nhà trường, nhà trẻ dân lập:

“1. Nhà trường, nhà trẻ dân lập được nhà nước giao đất hoặc cho mượn, cho thuê đất; được chính quyền địa phương hỗ trợ xây dựng cơ sở vật chất, hỗ trợ kinh phí hoạt động; được hưởng các chính sách ưu đãi về thuế, tín dụng và các chính sách khác theo quy định.

2. Nhà nước hỗ trợ ngân sách để nhà trường, nhà trẻ dân lập thực hiện trả lương giáo viên (bao gồm cả hiệu trưởng, phó hiệu trưởng) làm việc theo chế độ hợp đồng lao động theo thang bảng lương giáo viên mầm non, được nâng lương theo định kỳ, được tham gia đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế và các chế độ chính sách khác như giáo viên có cùng trình độ đào tạo đang hợp đồng làm việc tại các cơ sở giáo dục mầm non công lập.”


Bạn có thể tham khảo thêm tại Thông tư 21/2012/TT-BGDĐT để biết thêm chi tiết về các quy định của pháp luật đối với trường mầm non dân lập.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về chính sách ưu đãi đối với trường mầm non tư thục?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

!
Luật gia: Vũ Đức Thịnh- Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169