1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn trường hợp vay nặng lãi?

    • 11/12/2018
    • Trần Tuấn Hùng
    • Nội dung tư vấn: Tôi có vay của 1 chị số tiền là 10.000.000đ ghi trong giấy nhận nợ lãi xuất 3% nhưng đóng thực tế 20%. đến nay không đủ điều kiện đóng lãi cao tiếp tục tôi xin chị ấy cho tôi đóng lãi như trong giấy nợ và cho thời gian thêm 2 tháng sau trả cả vốn lãi nhưng chị không đồng ý. Khi thưa ra tòa tôi sẽ bị như thế nào? tôi có được trả góp hàng tháng và trả lãi 3% không? trường hợp này pháp luật quy định thế nào về lãi suất, xin cảm ơn.

    => Tư vấn về lãi suất trong hợp đồng vay tài sản, gọi: 1900.6169

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất, đối với trường hợp của bạn vay của chị kia là 10.000.000 đồng ghi trong giấy nhận nợ lãi suất 3% nhưng thực tế 20% thì cả 2 mức lãi suất này đều vượt qua lãi suất ngân hàng quy định, cụ thể lãi suất ngân hàng hiện nay là 1,67%/ tháng. Căn cứ quy định tại Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 về lãi suất như sau:

    " Điều 468. Lãi suất

     

    1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

     

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

     

    Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

     

    2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ."

     

    Tư vấn trường hợp vay nặng lãi?

     

    Ngoài ra, đối với mức lãi suất 20%, nếu bạn có căn cứ chứng minh bên cho vay thu của bạn hàng tháng mức lãi suất là 20% và thu lợi bất chính từ 30 triệu đồng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này thì bên cho vay có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 201 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội cho vay lãi nặng như sau:

     

    “Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự

     

    1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật Dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.”

     

    Thứ hai, nếu khởi kiện ra Tòa thì bạn chỉ phải trả lãi suất ghi trên giấy nợ.Tuy nhiên, mức lãi suất là 3%/tháng vượt quá lãi suất cơ bản quy định cho ngân hàng thời điểm hiện tại nên trong trường hợp bạn vay 10.000.000 đồng thì mỗi tháng chỉ phải trả cho bên vay với mức lãi suất là 1,67%/triệu/tháng.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn trường hợp vay nặng lãi? . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    Luật gia: P.T.Nguyệt - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169