1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn trường hợp học sinh trong thời gian thi tốt nghiệp THPT có được hoãn nhập ngũ?

    • 24/06/2015
    • Bùi Thanh Hương
    • Luật sư tư vấn về trường hợp đang trong thời gian chuẩn bị thi tốt nghiệp THPT nhưng lại nhận được giấy gọi nhập ngũ thì phải xử lý như thế nào?

    Thưa luật sư cho tôi hỏi:
    Con tôi sinh 20/7/1997 hiện đang chuẩn bị thi tốt nghiệp cấp 3 vào ngày 01-7-2015 nhưng phòng quân sự phường gọi khám sơ tuyển nghĩa vụ quân sự vào ngày 27-6-2015 có đúng luật không? Tôi làm đơn xin tạm hoãn để cho cháu đi thi hiệu trưởng nhà trường đã ký nhưng phường không nhận mà còn quát to tiếng là các bà to thật giám chống lại lệnh của nhà nước. Thực tình tôi chỉ xin tạm hoãn để cháu yên tâm đi thi chứ có xin miễn đâu? Ngày thi quá cận kề tôi xin hỏi cháu chưa thi tốt nghiệp cấp 3 có trong sự quản lý của quân sự không? Nếu cháu đi thi không khám thì cháu có vi phạm luật là chống đối không thi hành luật không? Trong thời gian ngắn này cháu thuộc nhà trường quản lý hay phòng quân sự quản lý. Hơn nữa cháu bị cận thị cả 2 mắt đều 4 đi ốp theo luật thì cháu có đủ tiêu chuẩn để đi nhập ngũ không? Vì năm nay cháu định đi thi trường của quân đội nhưng khám bị cận nên không được làm hồ sơ thi vào các trường của quân đội và công an. Vì cháu ở vùng quê nghèo không có điều kiện để hiểu biết về pháp luật nên họ bảo sao chịu vậy. Rất mong luật sư sớm trả lời để cháu yên tâm thi cử.

     
    Trả lời
     
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
     
    Xem xét vấn đề hoãn gọi nhập ngũ
     
    Trường hợp khi đang chuẩn bị thi tốt nghiệp cấp 3 tức là chưa tốt nghiệp, như vậy vẫn coi là “đang học ở trường phổ thông”. Theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung 2005 thì người con được tạm hoãn gọi nhập ngũ:
     
    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:
    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;
    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;
    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;
    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;
    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;
    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.
    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.
     
    Lúc này, bạn có thể trình bày với UBND huyện, quận trường hợp của người con là được hoãn gọi nhập ngũ. Vì vậy,  không phải thực hiện khám nghĩa vụ quân sự. Nếu vẫn yêu cầu thực hiện khám sức khỏe, bạn có thể xin xác nhận của UBND phường nơi bạn cư trú khi có lý do chính đáng không thể đến khám, được quy định tại điều 22 Luật nghĩa vụ quân sự hiện hành:
     
    Công dân được gọi nhập ngũ phải có mặt đúng thời gian và địa điểm ghi trong lệnh gọi nhập ngũ, nếu có lý do chính đáng không thể đến đúng thời gian và địa điểm thì phải có giấy xác nhận của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã) nơi cư trú
     
    Về tiêu chuẩn sức khỏe nhập ngũ
     
    Theo Phụ lục I về Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật được ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT-BYT-BQP, cận thị từ 4-5 D được xếp loại 5. Trong khi tuyển quân chỉ tuyển những công dân có sức khỏe loại 1,2,3 theo quy định tại Khoản 3 ĐIều 4 Thông tư 167/2010/TT-BQP:
     
     “a) Tuyển những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định của liên Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự
     
    Như vậy, khi cận thị 4D là không đủ điều kiện sức khỏe và sẽ không phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.


    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn trường hợp học sinh trong thời gian thi tốt nghiệp THPT có được hoãn nhập ngũ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    .
    Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

     
Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169