Nông Hồng Nhung

Tư vấn hợp đồng vay tiền với mức lãi 1.500vnđ

Em tôi có bị coi là cho vay nặng lãi không?Nếu em tôi khởi kiện ra tòa, quyền lợi của em tôi có được bảo vệ không?Nếu em tôi khởi kiện ra tòa có cần luật sư bảo vệ không? Nếu có thì mức phí là bao nhiêu? Luật Minh Gia tư vấn như sau:

Nội dung tư vấn: Kính chào luật sư, tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này:Em tôi là một giáo viên bình thường, vì tin tưởng nên có cho một người bạn vay một số tiền, người này là một cán bộ trẻ có vị trí của một cơ quan thuộc lĩnh vực luật pháp. Lần thứ nhất người này có vay của em tôi 150 triệu và tự thỏa thuận là có trả lãi với mức lãi 1500/1 triệu (mức lãi cao hơn ngân hàng).Lần thứ hai người này lại nói cần hùn vốn làm ăn và cần 55 triệu và thỏa thuận sẽ chia cho em tôi 10 triệu sau khi cuộc làm ăn kết thúc.vì thế em tôi lại đưa tiền cho người đó để hùn làm ăn. Sau thời gian như thỏa thuận, người đó có đưa cho em tôi 10 triệu nhưng không trả tiền gốc 55 triệu và lại nói mượn tiếp và vẫn trả 10 triệu, em tôi không đồng ý nhưng người đó không đưa trả, nể bạn bè nên e tôi cũng thôi, đến thời gian trả thì không thấy người đó nói gì nên em tôi có nhắn tin đòi và ghi trong tin nhắn là “trả lãi”.Nhiều tháng trôi qua, em tôi có đòi tiền vì không muốn cho vay nữa nhưng người đó khất lần khất lượt và tự thỏa thuận trả lãi cho em tôi. Nhưng số lãi những tháng sau người đó cũng không trả, em tôi yêu cầu viết vào giấy ghi nợ thì người đó viết giấy ghi nợ tổng số tiền vay hiện tại là 255 triệu (có giấy vay nợ đầy đủ). Em tôi vì nể bạn nên cũng không gắt gao. Nhưng đến thời gian gần đây, gia đình có chuyện em tôi có đòi, có báo trước, nhưng đến hẹn người đó lại xin khất. Lần gần đây nhất em tôi đòi thì người bạn đó lại xin khất thêm 20 ngày sẽ hoàn trả toàn bộ. Nhưng đến ngày đó em tôi có đòi thì người đó lại khất lần khất lượt và không trả đúng như đã hẹn. Và người đó đang có dấu hiệu trốn tránh em tôi, đồng thời có lúc còn thách thức nói không trả tiền cho em tôi và đe dọa.Vì vậy, tôi xin hỏi luật sư:Em tôi có bị coi là cho vay nặng lãi không?Nếu em tôi khởi kiện ra tòa, quyền lợi của em tôi có được bảo vệ không?Nếu em tôi khởi kiện ra tòa có cần luật sư bảo vệ không? Nếu có thì mức phí là bao nhiêu?Mong nhận được hồi âm sớm của luật sư.Xin cảm ơn luật sư đã quan tâm.  

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, có phải hành vi vay nặng lãi hay không?

Tiền là 1 loại tài sản theo Khoản 1 Điều 105 Bộ luật Dân sự 2015.

Trong trường hợp này, có thể xác định đây là một hợp đồng vay tài sản theo Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015:

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Do đó, bên vay đã vi phạm nghĩa vụ trả nợ tại Khoản 1 Điều 466 Bộ luật Dân sự 2015:

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Và đây là khoản nợ có lãi theo Khoản 5 Điều 466 Bộ luật dân sự 2015:

5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Pháp luật dân sự hiện hành quy định mức lãi suất như sau:

Điều 468. Lãi suất

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.

Dựa vào những thông tin bạn đã cung cấp, chúng tôi chưa nắm rõ em bạn cho vay với mức lãi 1.500vnđ/ngày hay 1.500vnđ/tháng, do đó không thể xác định chính xác em bạn có phạm tội cho vay nặng lãi theo quy định tại Điều 201 Bộ luật Hình sự 2015 hay không? Đồng thời, việc tính lãi 1.500vnđ được tính trên khoản nợ 150 triệu hay tính trên tổng 255 triệu?

Thứ hai, có thể khởi kiện ra Tòa hay không?

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, em gái của bạn có thể khởi kiện bên vay. Theo Khoản 3 Điều 26, Điều 35, Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 thì đây được xác định là tranh chấp về hợp đồng dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi bị đơn cư trú.

Thứ ba, có cần luật sư bảo vệ hay không?

Sự trợ giúp của luật sư sẽ giúp em bạn có đủ các căn cứ vững chắc về mặt pháp lý. Do đó, căn cứ vào nhu cầu thực tế của gia đình bạn, bạn có thể yêu cầu luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Thứ tư, phí thuê luật sư là bao nhiêu?

Căn cứ vào mức độ, tính chất phức tạp của vụ việc thì mức phí sẽ khác nhau tương đương với công sức của người luật sư đã bỏ ra.

Chính vì vậy, chúng tôi mong rằng có thể gặp bạn tại văn phòng Luật Minh Gia để trao đổi trực tiếp về vấn đề này. Có thể giúp bạn bảo vệ được các quyền và lợi ích hợp pháp của mình là niềm vinh hạnh lớn đối với chúng tôi, rất mong nhận được sự tin tưởng và hợp tác của bạn trong tương lai.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Hồng Nhung - Luật Minh Gia

Gọi ngay