Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Trình tự, thủ tục điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú thế nào?

    • 25/07/2015
    • Nguyễn Thị Ngọc Anh
    • Nội dung đề nghị tư vấn: Xin được tư vấn về tạm trú và thường trú tại TP.HCM. Năm 2011 gia đình em có mua 01 căn nhà (giấy tờ tay) tại Đường số X, nhưng người bán nhà lại làm cho em Sổ KT3 có địa chỉ: Đường số KPX, Quận T (địa chỉ của người bán nhà). Vậy bây gờ em có thể đổi sang địa nhà thực không? Thủ tục cần những gì? Em có thể chuyển hộ khẩu (hộ khẩu của gia đình em tại BT) vào địa chỉ nhà trên không ạ?



    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

    Căn cứ theo khoản 4, Điều 30 Luật cư trú sửa đổi năm 2013 thì việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.

    Căn cứ theo khoản 4 Điều 29, Luật cư trú thì trường hợp chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc Trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh thì chủ hộ hoặc người trong hộ hoặc người được ủy quyền phải làm thủ tục điều chỉnh.

    Người đến làm thủ tục điều chỉnh phải nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; xuất trình sổ hộ khẩu; giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp mới.

    Bạn đem hồ sơ đến công an xã nơi ở cũ lập phiếu chuyển hồ sơ và đem về công an xã nơi ở mới để làm thủ tục.

    Thứ hai, về việc huyển hộ khẩu vào địa chỉ nhà mới: Căn cứ vào Điều 20 Luật cư trú sửa đổi năm 2013 thì quy định về điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    “Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông, bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.”


    Như vậy trong trường hợp của bạn thì để được đăng ký thường trú tại quận thuộc thành phố Hồ Chí Minh thì cần phải có chỗ ở hợp pháp, có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên. Nếu đáp ứng thêm được điều kiện thời gian tạm trú tại thành phố Hồ Chí Minh từ hai năm trở lên thì bạn sẽ được đăng ký thường trú tại địa chỉ nhà trên.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trình tự, thủ tục điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng

    CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169