Nguyễn Thị Quỳnh Anh

Thủ tục cấp bản sao từ sổ gốc giấy khai sinh.

Câu hỏi tư vấn:Mẹ tôi là một bà mẹ đơn thân, một mình mẹ tôi nuôi nấng, chăm sóc tôi và tôi không hề biết cha mình là ai. Trước đây, khi mẹ tôi sinh tôi có làm giấy khai sinh và lấy tên cha là tên một người nào đó mà bà quen (vì bà sợ mang tiếng và xấu hổ với mọi người) và sau này tôi đã làm mất giấy khai sinh đó. Vậy xin hỏi Luật sư nay tôi muốn làm lại giấy khai sinh thì tôi cần phải làm những thủ tục gì ? Nơi thực hiện những thủ tục đó là ở đâu ?

 

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

 

 

Trường hợp mất giấy khai sinh và sổ hộ tịch không còn lưu trữ thông tin thì bạn sẽ tiến hành đăng ký lại khai sinh theo thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh. Tuy nhiên, trường hợp của bạn là mất giấy khai sinh, do đó bạn chỉ cần làm thủ tục để cấp bản sao từ sổ gốc chứ không cần đăng ký lại khai sinh.

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Nghị định 23/2015/NĐ - CP quy định về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng giao dịch thì việc xin cấp lại bản sao giấy khai sinh từ sổ gốc sẽ được thực hiện theo thủ tục sau:

 

"Điều 17. Thủ tục cấp bản sao từ sổ gốc

1. Người yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc phải xuất trình bản chính hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng để người tiếp nhận hồ sơ kiểm tra.

Trong trường hợp người yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc là người được quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 16 của Nghị định này thì phải xuất trình giấy tờ chứng minh quan hệ với người được cấp bản chính.

2. Cơ quan, tổ chức căn cứ vào sổ gốc để cấp bản sao cho người yêu cầu; nội dung bản sao phải ghi theo đúng nội dung đã ghi trong sổ gốc. Trường hợp không còn lưu trữ được sổ gốc hoặc trong sổ gốc không có thông tin về nội dung yêu cầu cấp bản sao thì cơ quan, tổ chức có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho người yêu cầu.

3. Trường hợp người yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc gửi yêu cầu qua bưu điện thì phải gửi kèm theo bản sao có chứng thực giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều này, 01 (một) phong bì dán tem ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận cho cơ quan, tổ chức cấp bản sao.

4. Thời hạn cấp bản sao từ sổ gốc được thực hiện theo quy định tại Điều 7 của Nghị định này. Trong trường hợp yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc được gửi qua bưu điện thì thời hạn được thực hiện ngay sau khi cơ quan, tổ chức nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo dấu bưu điện đến."

 

 

Việc cấp bản sao từ sổ gốc giấy khai sinh được thực hiện tại UBND xã nơi đã đăng ký khai sinh lần đầu.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thủ tục cấp bản sao từ sổ gốc giấy khai sinh.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

!

Cv Hà Thảo – Công ty Luật Minh Gia.

 

Gọi ngay