Vy Huyền

Thủ tục thay đổi họ cha sang họ mẹ khi con trên 18 tuổi giải quyết như thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề: Người con hiện 25 tuổi muốn thay đổi từ họ cha sang họ mẹ trong giấy khai sinh giải quyết như thế nào? Giải quyết các vấn đề có liên quan.

Nội dung tư vấn: Chào anh/chị, Em 25 tuổi Từ nhỏ đến giờ em ở với mẹ, và không nhận bất cư trợ cấp gì từ phía gia đình nội, bố mẹ em không có đăng kí kết hôn. Em có nguyện vọng thay đổi họ bố sang mẹ, xin cho em hỏi trong trường hợp này em có đủ điều kiện pháp lý để đổi không ạ. Rất mong nhận được sự tư vấn của phía Luật Minh GiaEm xin chân thành cảm ơn 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 26 về phạm vi thay đổi hộ tịch của Luật hộ tịch năm 2014 như sau:

1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 về Quyền thay đổi họ của Bộ luật dân sự năm 2015 như sau:

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

...

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

Đối với trường hợp này của bạn, bạn hiện 25 tuổi theo quy định tại Điểm a, khoản 1, Điều 27 của Bộ luật dân sự năm 2015 thì Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại. Do đó, đối với trường hợp này của bạn thì bạn có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thay đổi từ họ bố sang họ mẹ.

Trân trọng.
Phòng Luật sư tư vấn dân sự - Công ty Luật Minh Gia.

Gọi ngay