Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Thủ tục sang tên và kiểm định an toàn kỹ thuật cho xe máy

    • 21/03/2016
    • Đồng Xuân Thuận
    • Em có một số thắc mắc về vấn đề sang tên xe máy (xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người) và quy trình cấp giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường kính mong các luật sư của quý công ty tư vấn giúp em.


    Câu hỏi tư vấn: 

    1. Em có mua 1 chiếc xe máy ở TP.HCM, biển số quận TĐ. Em không có làm hợp đồng mua bán xe và không có giấy chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy đăng kí xe (em chỉ có giấy đăng kí xe). Em thường trú tại quận Thủ Đức. Hộ khẩu em tại Bến Tre. Hiện em muốn làm giấy đăng kí xe đứng tên em ở Bến Tre.  Vậy quy trình đăng kí như thế nào và hồ sơ em cần có những gì?

    2. Quy trình cấp giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường cho xe máy bao gồm những bước nào, đăng kí tại cơ quan nào, chi phí là bao nhiêu? (em không có giấy đăng kiểm lần đầu).

    Kính mong nhận được sự tư vấn từ các luật sư của quý Công ty trong thời gian sớm nhất.Em chân thành cảm ơn.Kính chúc các luật sư nhiều sức khỏe và thành công trong công việc.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thủ tục sang tên và kiểm định an toàn kỹ thuật cho xe máy. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cần tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
     
    1. Về thủ tục đăng ký di chuyển xe khác tỉnh qua nhiều đời chủ, bạn vui lòng tham khảo tại bài viết “Thủ tục sang tên đổi chủ xe máy qua nhiều đời chủ thế nào?” đã đăng trên trang web Luật Minh Gia.
     
    2. Về giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, thủ tục cấp giấy này hiện được quy định tại Thông tư 70/2015/TT-BGTVT về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Tuy nhiên, Khoản 2 Điều 1 về phạm vi điều chỉnh của Thông tư này quy định: “Thông tư này không áp dụng đối với:
     
    a) Xe mô tô, xe gắn máy;
     
    b) Xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.”
     
    Như vậy trường hợp của bạn là xe máy thì không cần làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thủ tục sang tên và kiểm định an toàn kỹ thuật cho xe máy. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Cv Nguyễn Thúy Hạnh – Công ty Luật Minh Gia  

    Hotline: 1900.6169