Mai Hồng

Thủ tục đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương

Câu hỏi: Hiện hộ khẩu của em ở tỉnh Q.N,em đang sinh sống và làm việc tại tp HCM (đã có KT3 tại đây).Giờ em mới mua nhà tại p.P.T, q.T.P ,tp HCM (đã có sổ hồng đứng tên em).Nay em muốn nhập hộ khẩu của mình tại tp HCM thì cần hồ sơ và thủ tục như thế nào?Xin chân thành cảm ơn!
Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo điều 20 Luật cư trú 2006 được sửa đổi, bổ sung năm 2013:

“Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:
1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;”

Bạn đã có KT3 cũng như nhà ở hợp pháp tại TP.HCM thì bạn hoàn toàn đủ điều kiện để đăng ký thường trú tại TP.HCM.

Về thủ tục đăng lý thường trú, theo điều 21 Luật cư trú:

“1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:
a) Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;
b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;   
b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc Trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Như vậy bạn sẽ nộp hồ sơ tại cơ quan công an cấp Quận và tối đa sau 15 ngày bạn sẽ nhận được sổ hộ khẩu.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thủ tục đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


CV Liên Hoa - Công ty Luật Minh Gia
Gọi ngay