Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Thời gian kéo dài độ tuổi nhập ngũ theo Luật nghĩa vụ quân sự số 78/2015?

    • 09/09/2015
    • Phùng Gái
    • Câu hỏi tư vấn:`Thưa luật sư, tôi sinh 27/02/1990 tính đến 27/02/2015 là đã hết hạn 25 tuổi nghĩa vụ quân sự.. Nhưng vừa rồi chính sách nhà nước ban hành luật mới thông qua hồi tháng 6 : độ tuổi kéo dài gọi nhập ngũ là 27 tuổi.


    Như vậy, tôi có phải bị gọi cho đến 27 tuổi hay không? Xin luật sự tư vấn

    Trả lời tư vấn: Theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự số 78/2015/QH13 ngày 19 tháng 06 năm 2015 có hiệu lực 1/1/2016 về độ tuổi nhập ngũ như sau:

    Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

    Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.


                                                                              Thời gian kéo dài độ tuổi nhập ngũ theo Luật nghĩa vụ quân sự số 78/2015?


    Như vậy, do bạn không nói rõ bạn có đang đi học hay không, nhưng theo luật mới này thì thời gian kéo dài độ tuổi nhập ngũ đến 27 tuổi chỉ áp dụng đối với những công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học mà đã được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ để đi học; những đối tượng khác sẽ không phải áp dụng độ tuổi này mà vẫn áp dụng độ tuổi cũ là đến 25 tuổi.

    Nên trong trường hợp,  trước đó bạn đã được tạm hoãn thực hiện  nghiã vụ để đi học, thì kể từ ngày luật mới có hiệu lực 1/1/2016 nếu có quyết định gọi nhập ngũ thì bạn vẫn sẽ phải tham gia nhập ngũ.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thời gian kéo dài độ tuổi nhập ngũ theo Luật nghĩa vụ quân sự số 78/2015?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV P.Gái- Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169